Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามปัญหาการใช้งาน Internet ของ RB1100 ครับ
    เริ่มโดย Sqang
    Read 3,725 times

มีปัญหาการใช้งาน รบกวนสอบถามทีครับ
ปัญหาจู่ๆก็ใช้งาน Internet ไม่ได้ครับ ต้องสั่ง Reboot เครื่องถึงจะกลับมาใช้งานได้ปกติ

ตอนที่ใช้งานไม่ได้ pppoe-out ก็ขึ้น connected
ทดสอบ Tool > Ping จาก winbox ก็ปกติครับ
แต่ถ้า ping จากเครื่องลูกจะไม่มีอะไรขึ้นเลย

ก่อนหน้านี้เป็นบ่อยมากครับ
เลย Restore กลับไปตอนตั้งค่าใหม่ ก็ดีขึ้นสัก 2 อาทิตย์ ตอนนี้เป็นอีกแล้วครับ

log ก่อนที่จะทำการ Reboot เครื่องครับ
คือตอน 16.00 เป็นทีนึงก็ Reboot พอเมื่อเช้าเป็นอีกก็สั่ง Reboot อีก

Internet ใช้ Fiber-optic ของ CAT 1 เส้น ต่อแบบ Bridge
และปิด Hotspot ไว้ครับ

ขอบคุณครับ

yod

ถ้า ping จากเครื่อง client เช่น ping 8.8.8.8 ขึ้นอะไรบ้างครับ

อุปกรณ์ mikrotik ไม่จำเป็นต้อง shutdown ครับ