Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ubiquiti unifi ap long range จานบิน
    เริ่มโดย wow1973
    Read 7,432 times

สอบถาม ubiquiti unifi ap long range จานบิน ผมซื้อมาสองตัวครับ..อยากจะทำ ssid แยกกันคนละตัว...ได้หรือเปล่าครับ..ผมลองทำใน controler แล้วมันใช้ ssid ตัวเดียวกันนะครับ..อยากให้มันแยก ssid คนละตัวทำอย่างไรครับ...

yod

Multiple SSID ในอุปกรณ์ Access Point ทุกรุ่น ในกรณีที่จะใช้งาน ต้องใช้ร่วมกับ Switch ที่ทำ VLAN ได้ครับ แล้วกำหนด VLAN ID ของแต่ละ SSID

จุดประสงค์ผมแค่ต้องการแยกให้ access point ตัวที่หนึ่งชื่อ meeting1   accesspoint ตัวที่ 2 ชื่อ meeting2 นะครับ   ตอนนี้ได้แล้วครับ..ผมไปกำหนดให้ wlan group เพิ่มอีกหนึ่งอัน...
แล้วให้ access point ตัวที่หนึ่งเลือก wlan group เป็น default แล้วก็สร้าง ssid ชื่อ meeting1  แล้วก็สร้าง wlan group อีกอันชื่อ room แล้วใน room สร้าง ssid ชื่อ meeting2
และให้ accesspoint ตัวที่สองเลือก wlan group ชื่อ room
ขอบคุณครับ...สำหรับทำ vlan ..จะนำไปประยุกต์อีกที..

yod

อ่อ ผมอ่านผิดเป็น ต้องการทำ multiple ssid ในตัวเดียวกันครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ ตอบผิด :-\