Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การแบ่ง Bandwidth โดยเฉลี่ยตามจำนวนเครื่องที่เชื่อมต่อ (PCQ)
    เริ่มโดย yod
    Read 24,247 times
yod

การแบ่ง Bandwidth โดยเฉลี่ยตามจำนวนเครื่องที่เชื่อมต่อ (PCQ)

จะเรียก Queue แบบนี้ว่า PCQ ครับ

ตัวอย่างเช่น Internet ความเร็ว 10Mbps ถ้ามีเครื่องใช้งาน 1 เครื่อง จะได้ความเร็ว 10Mbps แต่ถ้ามีเครื่องมาเชื่อมต่ออีกเครื่อง จะเหลือความเร็ว 5Mbps และถ้ามีเครื่องมาเชื่อมต่อ 10 เครื่อง จะเหลือ 1Mbps

...แต่ความเร็วที่ได้ ไม่ตายตัวนะครับ ถ้า 10 เครื่องนี้ไม่ได้เข้า Internet พร้อมๆกัน สมมุติ ช่วงเวลานั้นๆมีเปิด Youtube พร้อมๆกัน 2 เครื่อง แต่เครื่องอื่นๆอาจจะอ่านหน้า web อยู่ ไม่มี traffic 2 เครื่อง ที่เข้า youtube ก็จะได้ความเร็วเครื่องละ 5Mbps ไปครับ

ตัวอย่าง

Wan จะเป็น Port ether1 IP จะเป็น 192.168.1.50/24
Lan  จะเป็น Port ether4 และ ether5 แต่สร้างเป็น bridge2 ไว้ IP 192.168.2.1/24

2. สร้าง Mark Connection

Menu IP --> Firewall --> Mangle --> New
Tab General
Chain: forward
Src.Address 192.168.2.0/24

Tab Action
Action: mark connection
New Connection Mark: NET-MC

Click [OK]

3. สร้าง Mark Packet

Menu IP --> Firewall --> Mangle --> New
Tab General
Chain: forward
Connection Mark: NET-MC

Tab Action
Action: mark packet
New Connection Mark: NET-PM

Click [OK]

4. จะได้รายการตามรูป

5. สร้าง Queue Type pcq-download

Click [New]
Type Name: pcq-download
Kind: pcq
Classifier: Dst.Address

Click [OK]

6. สร้าง Queue Type pcq-upload

Click [New]
Type Name: pcq-upload
Kind: pcq
Classifier: Src.Address

Click [OK]

7. สร้าง Queue Tree Download

Click [New]

Name: queue1
Parent: bridge2 (Interface ฝั่ง Lan)
Packet Marks: NET-PM
Queue Type: pcq-download

Click [OK]

8. สร้าง Queue Tree Upload

Click [New]

Name: queue22
Parent: ether1 (Interface ฝั่ง Wan)
Packet Marks: NET-PM
Queue Type: pcq-upload

Click [OK]

เรียบร้อยครับ ลองทดสอบกันดูนะครับ  :D

เดี๋ยวกำลังทำ การจัดการ bandwidth แบบ l7 ครับ เช่นบีบ bittorent ให้ได้ต่ำๆ เล่น net ได้ความเร็วปกติ

รบกวนคุณยอดครับ ถ้าเราแบ่ง bandwidth แบบนี้ แล้วการแบ่ง bandwith แบบอื่นที่เราทำไปต้องลบออกมั้ยครับ
หรือถ้าพูดจริงแล้วทำpcqแบบนี้ดีที่สุด มีกี่เครื่องมันก็แบ่งให้เอง ไม่ต้องทำแบบอื่นแล้วครับ 
แล้วก็เราจะตรวจสอบได้อย่างไรว่าเราทำเซ็ท pcq ถูกต้องแล้วอะครับ  พอดีว่าผมลองทำตอนที่ Mikrotik ให้ลูกค้าใช้งานไปแล้ว
ออนไลน์พร้อมกันก็ประมาณ 30 - 40 เครื่อง ของผมรุ่น 1100AHx2 ที่อยากทำ pcq เพราะ ถ้าเราจำกัน bandwidth แล้วตอน
ช่วงที่ไม่มีคนใช้เลยเหมือน user หรือ ip ที่เราจะกัด มันจะใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ไม่เต็ม speed ของผม ใช้ cat Gold 60m/10mอะครับ
รบกวนคุณยอดหน่อย

yod

ต้องลบออกครับ ดูได้จากใน menu queue บรรทัดบนสุดจะทำงานก่อน ถ้าบรรทัดต่อมาซ้ำ มันจะไไม่ทำครับ

รบกวนพี่ยอดหน่อยคับผมตั้งอย่างนี้ถูกมั้ยตรงหัวข้อ simplequeses ต้องลบออกมั้ย แล้วก็ตรง firewall mangel ข้อ 2,3 chang mss ต้องลบออกมั้ยคับ
คือผมเซ็ท pqc แล้ว ออนไลนประมาณ 20 - 30 เครื่อง เน็ตมันช้าอะคับ ผมใช้เน็ต cat 30/5 fiber เซ็ท mikrotik เป้น pppoe ผมปล่อยเฉพาะ wiless ไม่มี lan รบกวนหน่อยคับ