Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ทดสอบ การเชื่อมต่อ Linksys WRT54GL กับ PicoStation2 ด้วย Mode WDS
    เริ่มโดย yod
    Read 19,675 times
yod

ทดสอบ การเชื่อมต่อ Linksys WRT54GL กับ Ubiquiti PicoStation2HP ด้วย Mode WDS

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้ทางคุณ Pradit สอบถามมาครับ

การทดสอบ การเชื่อมต่อระหว่าง Linksys WRT54GL กับ Ubiquiti Picostation2HP ด้วย Mode WDS

ผมได้ลองทดสอบกับ WRT54GL ใช้ Firmware DD-WRT ผลปรากฏว่า ไม่ work ไฟ Sigal Strength ที่ตัว PicoStation2 มันติดนะครับ  ??? แต่ Ping หากันไม่เจอ เดี๋ยวถ้ามีเวลา จะลองทดสอบให้ละเอียดอีกทีครับ  :-\

แต่ถ้าเป็น Firmware Tomato 1.27 ผมลองทดสอบระหว่างชั้น 1 กับชั้น 3 ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา  ;D

1. Upgrade Firmware ให้กับ Linksys WRT54GL เป็น Tomato Version 1.27 จากนั้นเข้าหน้า Config ครับ
เลือก Menu Basic --> Network

Lan
Router IP Address: 192.168.1.2
Subnet mask: 255.255.255.0
Static DNS: 192.168.1.1 (Router ที่ผมใช้เป็น 192.168.1.1)
DHCP Server: ปิดไว้
Wireless
Wireless Mode: Access Point + WDS
SSID: ตั้งชื่อสัญญาณ Wireless
Channel: เลือกช่อง 1
WDS: เลือก Link With...
MAC Address: นำค่า MAC Address ของ WLAN จากอุปกรณ์ Ubiquiti Pico Station2HP มาใส่ครับ
เสร็จแล้ว Click [Save]

2. ทีนี้มา Config ที่อุปกรณ์ PicoStation2HP ครับ
เข้าไปที่หน้า Link Setup

Wireless Mode: Access Point WDS
WDS Peers: นำค่า MAC Address ของ WLAN จากอุปกรณ์ Linksys WRT54GL มาใส่
ตั้งชื่อสัญญาณ Wireless
Channel: เลือกช่อง 1
จากนั้น Click [Change] และ [Apply] ครับ

3. ที่หน้า Network กำหนด IP Address , Netmask, Gateway IP และ Primary DNS IP ตามปกติครับ

จากนั้น Click [Change] และ [Apply]

ให้สังเกตุไฟ Signal Strength ด้านหลังตัวอุปกรณ์ จะติดขึ้นมาครับ ตัวที่ผมทดสอบ ติดขึ้น 3 ดวง และถ้าเข้าไปดู Status ที่ Linksys WRT54GL จะมี Interface เพิ่มขึ้นมา จากรูปจะเป็นเลข MAC Address ของ อุปกรณ์ Ubiquiti Pico Station2HP

ทดสอบ

ผมทดสอบโดยการดึงสาย Lan ออกจาก WRT54GL ออก จากนั้น Ping เข้าไปครับ

จากนั้นให้เครื่อง PC ที่บ้านต่อเข้ากับ WRT54GL ส่วนเครื่อง Notebook ที่ทดสอบ ต่อเข้ากับ PicoStation2 แล้วลอง upload file เข้าไปที่ PC

ลอง Download File ดูอีกที

สรุป

ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ ค่า Speed ที่ได้ 20 mbps กว่าๆ ถือว่าดีระดับนึงเลยละครับ จะเหมาะกับผู้ที่มี Linksys WRT54GL อยู่แล้ว และต้องการนำอุปกรณ์ของ Ubiquiti ไปต่อเพิ่มครับ

ถ้าผมอยากจะเอา bullet m2 เป็น AP แ้ล้วเอา tomato มาเกาะ แบบ wds หรือ repeater Bridge ออกหน้า login mikrotik ได้ไหมคับ ขอวิธีคับ