ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนตอบปัญหานี้ด้วย ครับ wifi ที่คอนโด สัญญาณ ไม่ถึงห้อง ครับ มีแค่ 1-2ขีด  (อ่าน 4231 ครั้ง)

trongboy16

• Newbie
  • *
คือคอนโดผม มีเร้าเต้อ 1 ตัวครับ(ไม่มีแบบแลน มีแต่wifi) แล้วต้อง ซื้อ รหัสทางคอนโดเดือนละ 300ครับ ห้องผมอยู่ริมสุด (ตามภาพครับ) สัญญาณไม่ค่อยถึง อยาก มาก 2ขีด ครับ
รบกวนแนะนำ
1. ตัวrepeater หรือ อะไรก็ได้ ที่ทำให้ห้องผมรับสัญญาณไวไฟได้ดีขึ้นด้วยครับ
2. เร้าเต้อ หรือ อะไรก็ได้ ที่สามารถแชร์เน็ต แบบ hotspot ได้ด้วยครับ (ผมใช้macbook air ครับ แต่ลงวินโด้ด้วยครับ)
3. พร้อมวิธีตั้งค่าครับ

ขอบคุณครับ

เท่าทีผมหา ก็มีพวกนี้อ่าครับ ไม่แน่ใจว่าเข้ากันได้หรือป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 01:41:05 โดย trongboy16 »

nuzaaboy

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ที่เคยประสบปัญหาลักษณะเดียวกันมา
ภาพอุปกรณ์ที่ท่านหามานั่นอาจจะช่วยได้นะครับ
และผมขอแนะนำอุปกรณ์ตัวที่2นะครับ เป็นเสา14dBi สายยาว 5 เมตรน่าจะสะดวกที่สุดแล้วนะครับ
รับสัญญาณได้ดีทีเดียวครับ เพียงแค่เอาสายUSB เสียบที่โน้ตบุ๊ค ก็สามารถใช้ได้แล้วครับ

ส่วนคำถามข้อที่2และ3 รบกวนรอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

yod

• Administrator
  • Hero Member
    • Sysnet Center
 :-\ ช่วงเดือนธันวา ผมเป็นติดเชื้อในกระแสเลือด หยุดไปเกือบเดือน เลยไม่ได้ตอบใน webboard เลย

ถ้าให้ทางร้านแนะนำ ใช้เป็นตัวที่ 2 ดีกว่าครับ แต่จะเหมาะกับ PC นะครับ แต่ถ้าต้องการให้กระจาย wireless ด้วย เป็นรุ่นนี้ก็ได้ครับ http://www.sysnetcenter.com/-engenius-/866-engenius-ecb-150-wireless-access-point-150-mbps-400mw-repeater-.html

ploydati

• Newbie
  • *
ห้องเราก็ไม่ถึงแต่ตอนเช็คสันยานอ่า ชัดนะ เป็นแค่บางครั้งอ่ะ

Share via facebook

xx
รบกวนตอบปัญหานี้ด้วย ครับ wifi ที่คอนโด สัญญาณ ไม่ถึงห้อง ครับ มีแค่ 1-2ขีด

เริ่มโดย trongboy16 เมื่อ อุปกรณ์ สายนำสัญญาณ Lowloss, เสาอากาศ ทั้งภายในและภายนอกอาคาร

2 ตอบ
15470 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 10 พฤษภาคม 2016, 14:22:33
โดย yod
xx
รบกวนตอยปัญหานี้ด้วย ครับ wifi ที่คอนโด สัญญาณ ไม่ถึงห้อง ครับ มีแค่ 1-2ขีด

เริ่มโดย trongboy16 เมื่อ สอบถามข้อมูลทั่วๆไป ข่าวสารจากร้าน Sysnet Center

6 ตอบ
3583 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 16 มกราคม 2018, 15:25:47
โดย richbet99
xx
รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับในการกระจายสัญญาณ WIFI ครับ

เริ่มโดย goburi78 เมื่อ อุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-คิวตี้)

2 ตอบ
2690 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 4 สิงหาคม 2014, 13:13:27
โดย goburi78
xx
Hotspot wifi ชุมชน ครับ

เริ่มโดย JokE2911 เมื่อ สอบถามข้อมูลทั่วๆไป ข่าวสารจากร้าน Sysnet Center

1 ตอบ
5116 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 11:32:47
โดย yod
xx
สอบถามเรื่องการทำ wifi hospot ครับ

เริ่มโดย jobzaaclub เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
1556 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2016, 13:47:31
โดย jobzaaclub

Users found this pages searching for: