Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอสอบถาม แบบคนไม่รู้ครับ
    เริ่มโดย bc0198
    Read 9,573 times

ถามแบบคนไม่รู้นะครับ

เนื่องจากว่า ใน จังหวัด ชลบุรี มีการให้บริการ 3g ใน เขต พัทยา
แต่ ผมอยู่ สัตหีบ ซึ่งปัจจุบัน รับสัญญาณ เป็น EDGE ได้
แต่ ถ้า ผมต้องการ ดึง สัญญาณ 3 G มาจาก พัทยา
ซึ่ง ห่างจาก จากบ้านผม ประมาณ 40 Km
ไม่ทราบว่ามี วิธีการที่ จะสามารถทำได้ไหมครับ

ขอบคุณ สำหรับ คำตอบครับ

yod

สวัสดีครับ

ได้ครับ แต่เกรงว่าจะไม่คุ้มครับ  :D

มีอุปกรณ์ 3G Router เพื่อรับสัญญาณ 3G มาแชร์กันภายในวง Lan จากนั้นก็ต่อเข้าอุปกรณ์ Access Point ที่กำลังส่งสูงๆ ส่งไปยังปลายทางครับ

ระยะ 40 Km ต้องตั้งเสาสูงมากเลยครับ เพราะระยะขนาดนี้ ระนาบ (ความสูงจากระดับน้ำทะเล) จะไม่เท่ากันครับ และต้องตั้งให้เลยต้นไม้รวมถึงอาคารต่างๆ การปรับแต่งอุปกรณ์ก็จะยากพอสมควร