Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามการทำ VPN หลายๆ WAN อยากทำ Load Balanced ไม่ทราบว่า VPN จะวิ่งออก WAN ไหน?
    เริ่มโดย akaluck
    Read 7,263 times

พอดี ผมมีเน็ททรูแบบ DHCP สปิด 100/10M และมีเน็ต CAT แบบ pppoe สปิด 30/3 อยากทำ Load Balanced แบบรวมเน็ต หรือไม่ก็สำรองลิงค์เวลาเน็ตเส้นใดเส้นหนึ่งหลุด แต่ใช้ทรูเป็นหลักเพราะเร็วกว่า และ forward port  กล้องวงจรปิด 3 เครื่อง Web Server 3 เครื่อง ถ้า forward port จะวิ่ง WAN ไหน ครับ

ether1  =  True DHCP  100/10M
ether2  =  CAT pppoe  30/3M
ether3  = 192.168.10.0  วงที่ 1  รวมเน็ต
ether4  = 192.168.11.0  วงที่ 2  สำรองลิงค์ วิ่ง True เป็นหลัก
ether5  = 192.168.12.0  วงที่ 3  Hotspot สำรองลิงค์ วิ่ง Cat เป็นหลัก

Mikrotik รุ่น RB2011UAS ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ ทำมาหลายวันแล้วครับ ไม่ได้สักที VPN ไม่ได้ Load Balanced ไม่ทำงาน NoIP ping ไม่ได้ครับ ใช้ xxxxxxxxxxxx.sn.mynetname.net ก็รีโมทจากภายนอกเข้าไม่ได้ ใช้ WAN เดียวใช้ได้ปกติ
*ขออภัยหากอธิบายไม่เข้าใจครับ _/\_

yod

ต้องเชื่อมต่อกับขา wan ที่ได้ ip จริงครับ จากที่กล่าวมา จะมีเป็นของ cat ครับ

ส่วน ip clound ของ mikrotik ใช้กับ loadbalance จะไม่สามารถระบุขา wan ได้ครับ ถ้ามันไป detect เอาขาที่เป็น ip private ก็ไม่สามารถต่อออกข้างนอกได้ ต้องรอให้ทาง mikrotik แก้ไขก่อนครับ

true ใช้ internet แบบไหนครับ ถ้าเป็น  cable แล้วเป็น router cisco สามารถทำเป็น bridge ได้ครับ แต่ถ้าได้มาเป็นยี่ห้ออื่นลองโทรสอบถามศูนย์ true เพื่อขอเปลี่ยน cable modem เป็นของ cisco ครับ

ต้องเชื่อมต่อกับขา wan ที่ได้ ip จริงครับ จากที่กล่าวมา จะมีเป็นของ cat ครับ

ส่วน ip clound ของ mikrotik ใช้กับ loadbalance จะไม่สามารถระบุขา wan ได้ครับ ถ้ามันไป detect เอาขาที่เป็น ip private ก็ไม่สามารถต่อออกข้างนอกได้ ต้องรอให้ทาง mikrotik แก้ไขก่อนครับ

true ใช้ internet แบบไหนครับ ถ้าเป็น  cable แล้วเป็น router cisco สามารถทำเป็น bridge ได้ครับ แต่ถ้าได้มาเป็นยี่ห้ออื่นลองโทรสอบถามศูนย์ true เพื่อขอเปลี่ยน cable modem เป็นของ cisco ครับ
[/quote]

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าต้องการ VPN 5สาขา ให้แต่ละสาขามองเห็นกันหมดทำได้ไหมครับ ประมาณว่า
VPN(สำนักงานใหญ่) 1. IP 192.168.10.xxx มี server แชร์ Data Base และ ฯลฯ เป็น PPTP Server Binding
VPN 2. IP 192.168.20.xxx เป็น PPTP Client
VPN 3. IP 192.168.30.xxx เป็น PPTP Client
VPN 4. IP 192.168.40.xxx เป็น PPTP Client
VPN 5. IP 192.168.50.xxx เป็น PPTP Client
ตอนนี้ใช้แบบ PPTP VPN 2-5 มองเห็น VPN 1  แต่ VPN 2-5 มองไม่เห็นกันครับ  หรือต้องให้แต่ละ VPN เป็นทั้ง PPTP Server Binding และ PPTP Client ของแต่ละสาขาครับ

*หาข้อมูลใน Google แล้วไม่เจอครับ แฮ่ๆ...

yod

[/quote]

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าต้องการ VPN 5สาขา ให้แต่ละสาขามองเห็นกันหมดทำได้ไหมครับ ประมาณว่า
VPN(สำนักงานใหญ่) 1. IP 192.168.10.xxx มี server แชร์ Data Base และ ฯลฯ เป็น PPTP Server Binding
VPN 2. IP 192.168.20.xxx เป็น PPTP Client
VPN 3. IP 192.168.30.xxx เป็น PPTP Client
VPN 4. IP 192.168.40.xxx เป็น PPTP Client
VPN 5. IP 192.168.50.xxx เป็น PPTP Client
ตอนนี้ใช้แบบ PPTP VPN 2-5 มองเห็น VPN 1  แต่ VPN 2-5 มองไม่เห็นกันครับ  หรือต้องให้แต่ละ VPN เป็นทั้ง PPTP Server Binding และ PPTP Client ของแต่ละสาขาครับ

*หาข้อมูลใน Google แล้วไม่เจอครับ แฮ่ๆ...
[/quote]

ทำ route หากันในแต่ละวงครับ