Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• NanoStation M5 ระยะ 3.4Km ติดตั้งเสร็จแล้วครับ
    เริ่มโดย alan
    Read 22,491 times

ตอนนี้ผมติดตั้ง NanoStation M5 ระยะทาง 3.4Km เสร็จแล้วครับ ช่วงนี้อยู่ระหว่างทดสอบ
โดยที่ยังไม่ได้มีการปรับตั้งอุปกรณ์ให้ตรงกันให้มากที่สุด (Antenna Alignment) เบื้องต้นได้
ค่าตามนี้ครับ

(แต่ทดสอบโดยการใช้โปรแกรม jperf-2.0.2 ได้ 19-20Mbps)

ดูๆแล้วผมค่อนข้างพอใจครับ แต่มันมีหลุดบ้าง ค้างบ้าง ปัญหามันอยู่ตรงนี้ละครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง
ต้องดูตรงไหนอีกครับ

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

Signal Strength น้อยไปหน่อยครับ สำหรับระยะ 3.4 Km ปัญหาน่าจะเกิดจากตำแหน่งเสา ทิศไม่ตรงกันครับ

ผมได้ทำบทความเรื่องการปรับแต่งเอาไว้แล้วครับ การปรับแต่ง อุปกรณ์ Ubiquiti AirMAX เพื่อให้ได้ ประสิทธิภาพ สูงสุด น่าจะช่วยได้เยอะครับ

เรื่องปัญหามีการหลุดบ่อย ให้ลอง upgrade firmware รุ่นล่าสุดดูครับ Firmware

;D

ผมจะลองปรับเสาดูอีกครั้งครับ ส่วน fireware ผม Up เป็น 5.2 ก่อนที่จะติดตั้งเสาแล้วครับ
ส่วนเรื่องหลุดบ่อย ผมลองไป ping ตัว Nanastation อีกฝั่งนึง (ฝั่งที่เป็น station)
ตอนที่มันหลุดนะ มัน time out ครับ ต้องรอสักพัก ถึงจะ ping กันได้อีก เหมือนมัน restart
ตัวเอง แล้วมันก็จะเป็นแบบนี้ถ้าผม upload file จาก ฝั่ง station ไป ฝั่ง access point

ถ้าไงผมจะลองปรับตำแหน่งเสาดูก่อน เป็นอย่างไรจะรายงานผลอีกครั้ง

ขอบคุณครับ

ขออภัย รูปมันเล็ก แก้ให้ใหม่แล้วครับ

yod

ขอบคุณมากครับ

ถ้าออก Internet ด้วย อย่าลืมใส่หมายเลข Primary DNS ให้เป็นหมายเลขเดียวกันกับ Gateway ด้วยนะครับ

สวัสดีครับคุณ yod
ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น UBiQUiTi POE-24 แล้วครับ การใช้งานยังไม่มี hang เลย
และปรกติ ทางฝั่งที่มีปัญหา ผมจะ speed test แบบ duplex ไม่ได้เลย มันจะ hang
แต่ตอนนี้ทำได้แล้วครับ จะ upload/download ไฟล์ใหญ่ๆสบายเลย

yod

ขอบคุณมากๆเลยครับ

เรื่อง Speed Test ทาง UBNT แนะนำให้ใช้ jPerf ครับ ถ้าใช้ Speed Test ที่ในอุปกรณ์ Ubiquiti จะไม่ค่อย Work ครับ

ได้ประมาณนี้ครับ แต่ผมยังไม่ได้ทำ align ถ้าทำให้ดีๆผมว่าน่าจะได้ 30-40Mkps up