Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอสอบถามวิธีการ set trunk/vlan ใน mikrotik ครับ
    เริ่มโดย NamoDev
    Read 5,068 times

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ Mikrotik CCR1016-12G และ switch HP v1910-24G อยู่ครับ แล้วต้องการจะทำ VLAN โดย set ที่ switch ครับ

คือผม set VLAN ที่ switch เรียบร้อยแล้ว, ทำ L3 Static Route แล้ว, ping ข้าม vlan ได้แล้ว แต่ออกเน็ตไม่ได้เลยครับ

อยากสอบถามผู้รู้ว่า ในกรณีนี้ผมต้อง set mikrotik (และตัว switch) อย่างไรครับเพื่อให้ออกเน็ต และให้ mikrotik แจก IP ในบาง vlan ได้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ