Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• งานติดตั้ง Ubiquiti Unifi Access Point กระจายสัญญาณ Wireless
    เริ่มโดย yod
    Read 35,771 times
yod

เป็น Office ย่านทองหล่อครับ ลูกค้าต้องการกระจายสัญญาณ Wireless ให้กับแขกที่มารวมถึงในที่ประชุม เน้นสวยงามและ Bandwidth สูง

ทางร้านเลือกเป็น Ubiquiti Unifi Access Point ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Mikrotik Router Board RB-750 เพื่อจำกัด Bandwith การใช้งานของผู้ใช้งาน Internet

จริงๆแล้ว ตัว Software Unifi สามารถจำกัด Bandwidth และทำ Hotspot Authenticate ได้เช่นกันครับ แต่ค่า Bandwidth ที่ได้คลาดเคลื่อนเยอะไปหน่อย

Design ได้สวยจริงๆครับ  :o :o คือ CEO ของ Ubiquiti เคยทำอยู่ Apple มาก่อน ไม่แปลกใจเลย  ;D ;D

ใช้ร่วมกับ Mikrotik Router Board RB-750

สมมุติมี4 ตัว ติดตั้งต่างพื่นทีกัน และต้องการตั้งชื่อ ssid เพื่อบอกว่าตัวนี้ชื่ออะไรจะได้ง่ายแก่การเลือก connect. มันต้องทำไงครับใน controller. เข้าที่เมนูไหนครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงรับว่า unifi ตัวไหนเป็นตัวไหนเพราะมันรับค่า dhcp มาจาก server

yod

ในอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi ชื่อสัญญาณ SSID จะโดนบังคับให้ชื่อเดียวกันทั้งหมดครับ การที่สามารถกำหนดหลายๆ SSID ได้ใน unifi software จะเรียกว่า SSID VLAN Taging ครับ ไม่ได้หมายถึงกำหนด SSID ให้ Unifi คนละชื่อได้ แต่ละชื่อมันจะแยกวง vlan กัน

เช่นถ้าตังไว้ 2 ssid ชื่อว่า office-wifi และ guest-wifi อุปกรณ์ Unifi ทุกตัวจะกระจายสัญญาณ wireless ทั้ง 2 ชื่อ และการกำหนด vlan ไว้ เวลาคนเชื่อมต่อ guest-wifi อาจจะเล่น internet ได้อย่างเดียว แต่ไม่สามารถเข้าวง office ได้ครับ

หัวข้อนี้จะเป็นตัวอย่างครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2836.0/

ในหน้า Software Unifi Controller จะมีบอกรายละเอียดไว้ครับว่าตัวไหนได้ IP อะไร จะอ้างอิงตาม MAC Address ถ้าต้องการตั้งชื่อให้สื่อถึงว่าเป็น AP ตำแหน่งไหน ให้กำหนดชื่อที่ Alias และทำการ Fix IP ที่ตัว Unifi ที่ Menu Config ได้เช่นกันครับ

8)

แผนที่ที่อยู่ในโปรแกรมถ้าเราสร้างเองใช้ไฟล์นามสกุลอะไรครับ

yod

ถ้าจำไม่ผิด เป็น jpg ครับ ใช้โปรแกรม PhotoScape แปลงได้เลย