Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Mikrotik RB450G ต่อ AP แล้วต่อ repeater ทำ Hotspot ครับ
    เริ่มโดย pgbizarre
    Read 10,284 times

ไม่ทราบว่าผมทำตามรู้ที่แนบมาได้รึเปล่าครับ

คือต่อ Mikrotik RB450G แล้วต่อ AP ผ่าน Lan
แล้วต่อ repeater
ทำ Hotspot
ไม่ทราบว่าสามารถทำได้รึเปล่าครับ ต้องทำการ setup ยังไงหรอครับ พอดีผมเป็นมือใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

yod

Repeat3 ทำการ Repeat จาก Repeat2 ไม่ได้ครับ

และถ้าใช้กับระบบ Hotspot ใน Mikrotik อุปกรณ์ AP ต้องใช้ Mode WDS ครับ

Repeat3 ทำการ Repeat จาก Repeat2 ไม่ได้ครับ

และถ้าใช้กับระบบ Hotspot ใน Mikrotik อุปกรณ์ AP ต้องใช้ Mode WDS ครับ

[/quote]

ถ้าผมต่อ WDS แล้ว แต่ระบบไม่จ่าย Ip มาให้คือผมต้องไปทำการ forword port หรือ set ค่าอะไรก่อนป่าวครับ
ขอบคุณครับ

ผมว่า ผมเซตตรงไหนผิดสักที่ เดี๋ยวผมลองดูอีกทีครับ

แต่ว่าตัว rounter 2 WDS ไป 3 ก็ไม่ได้อยู่ดีใช่ป่าวครับ

ต้อง WDS จาก ตัว AP เท่านั้น ถึงจะต่อได้ ผมเข้าใจถูกใช่ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

yod

Mode WDS จะมีตัว Main ได้ตัวเดียวครับ จากรูปคือเป็นตัว AP ต้นทาง เพราะฉะนั้น repeate1,2 และ 3 ต้องทำ WDS กับตัว AP ต้นทางครับ และที่ต้องเป็น WDS เพราะจะได้มีการส่งค่า MAC จาก Client กลับไปหา Router ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมติดเรื่องเข้าไป config ตัว AP ครับ

ไม่ทราบว่าผมต้อง set ค่าอะไรให้เข้าไป config ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมทำได้แล้วครับ

ผมทำ reply-only แล้วมันเข้าหน้า login ได้

พอใส่ id pw มันก็ค้างอยู่หน้านั้นครับ

แต่ผมใส่ id pw ของ admin เข้าได้ปกติครับ

พอผมเปลี่ยนจาก reply-only เป็น enable ก็เข้าได้ปกติครับ

ขอบคุณครับ

yod

.ช้เป็น Mode WDS หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นคนแรกมีการ login ส่วนคนอื่นที่เข้ามาเกาะ wireless หลังจากคนแรก login ไปแล้ว จะเข้าได้เลยไม่ต้อง login ครับ