Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถาม RV042G เรื่องจัดการ IP ในวงแลนไม่พอใช้
    เริ่มโดย GolfanO
    Read 10,054 times

สวัสดีครับ พอดีผมจะใช้ cisco rv042g แจกไอพีให้วงแลน ซึ่งมีไอพีให้ใช้เหลือว่างแค่ 105 ip (192.168.1.135 - 192.168.1.240) แต่ทุกวันนี้ไอพีที่แจกไม่พอใช้กับเครื่องที่ลูกค้าใช้ๆ กันครับ จะมีหลายเครื่องที่ไม่ยอมต่อเน็ต เพราะไม่ได้ครับไอพีจาก rv042g ครับ มีวิธีไหนที่ rv042g สามารถทำได้บางครับ อย่างพวกแยกวงแลนเป็นสองกลุ่ม แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

yod

อุปกรณ์ Cisco RV042G จะตั้งค่า IP ได้แค่ Class C และ Subnet mask แค่ 24bit เท่านั้นครับ หมายถึงได้แค่ 1-254 ครับ

ทางแก้คือตั้ง DHCP Server Lease Time ให้ต่ำลงไปอีกครับ อาจจะซัก 12 ชั่วโมง

อุปกรณ์ Cisco RV042G จะตั้งค่า IP ได้แค่ Class C และ Subnet mask แค่ 24bit เท่านั้นครับ หมายถึงได้แค่ 1-254 ครับ

ทางแก้คือตั้ง DHCP Server Lease Time ให้ต่ำลงไปอีกครับ อาจจะซัก 12 ชั่วโมง
[/quote]

ขอบคุณครับ ถ้าผมจะลงทุนซื้อ Load Balance ตัวใหม่ควรจะซื้อตัวไหนที่มาจัดการปัญหานี้ได้บ้างครับ

yod

[/quote]

ขอบคุณครับ ถ้าผมจะลงทุนซื้อ Load Balance ตัวใหม่ควรจะซื้อตัวไหนที่มาจัดการปัญหานี้ได้บ้างครับ
[/quote]

ต้องการ IP เท่าไหร่ครับ

แต่จริงๆแล้ว cisco rv042g ก็น่าจะ ok แล้วนะครับ ลองแก้ด้วยการตั้ง Lease Time ต่ำๆดูครับ ตัว rv042g จะได้ไม่ต้องจอง ip ไว้นาน รู้สึกว่า default มันจะจองไว้  3 วันครับ

[/quote]

[/quote]

แต่จริงๆแล้ว cisco rv042g ก็น่าจะ ok แล้วนะครับ ลองแก้ด้วยการตั้ง Lease Time ต่ำๆดูครับ ตัว rv042g จะได้ไม่ต้องจอง ip ไว้นาน รู้สึกว่า default มันจะจองไว้  3 วันครับ
[/quote]

ก่อนหน้านี้ผมตั้งไว้ 250 Minutes ก็ยังมีอาการให้เห็นอยู่ครับ บางเครื่องไม่ได้รับการแจก IP จาก rv042g ผมไปดูในเมนู DHCP Status เห็นตรง DHCP Available :   5  ตลอดเลยครับ แบบนี้ผมต้องปรับลดค่า  Client Lease Time :  ลงมาอีกมั้ยครับ

yod

[/quote]

[/quote]

แต่จริงๆแล้ว cisco rv042g ก็น่าจะ ok แล้วนะครับ ลองแก้ด้วยการตั้ง Lease Time ต่ำๆดูครับ ตัว rv042g จะได้ไม่ต้องจอง ip ไว้นาน รู้สึกว่า default มันจะจองไว้  3 วันครับ
[/quote]

ก่อนหน้านี้ผมตั้งไว้ 250 Minutes ก็ยังมีอาการให้เห็นอยู่ครับ บางเครื่องไม่ได้รับการแจก IP จาก rv042g ผมไปดูในเมนู DHCP Status เห็นตรง DHCP Available :   5  ตลอดเลยครับ แบบนี้ผมต้องปรับลดค่า  Client Lease Time :  ลงมาอีกมั้ยครับ
[/quote]

ลบของเดิมก่อนด้วยครับ