Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,608
กระทู้ทั้งหมด
10,040
หัวข้อทั้งหมด
4,719

• Review โปรแกรม Ubiquiti AirControl ตรวจสอบอุปกรณ์ Ubiquti ในเครือข่าย
    เริ่มโดย yod
    Read 35,745 times
yod

Review โปรแกรม Ubiquiti AirControl ตรวจสอบอุปกรณ์ Ubiquti ในเครือข่าย

สวัสดีครับ

วันนี้มี Software Tool สำหรับดูแล จัดการอุปกรณ์ Ubiquiti Device ในเครือข่าย ชื่อว่า Ubiquiti AirControl มาแนะนำครับ

หลังจากที่ลองเล่นมาซักระยะ เลยขออนุญาติแนะนำให้ Download ไปใช้งานกันครับ Download Ubiquiti Aircontrol เป็น Software จัดการ ดูแล อุปกรณ์ Ubiquiti ในระบบเครือข่าย ซึ่งจะช่วยอำนวยความสะดวกได้เยอะเลย ในกรณีที่ในระบบมี Ubiquiti Device หลายๆตัว สามารถตรวจสอบสถานะอุปกรณ์ ซึ่งถ้าในกรณีที่อยู่ใน Subnet เดียวกัน  ตัวโปรแกรมก็จะค้นหาเจอโดยอัตโนมัติ แต่ถ้าคนละ Subnet ก็สามารถเพิ่มเข้าไปได้โดยตรง และสามารถกำหนดค่า Config ต่างๆได้ตามปกติครับ

ที่สำคัญ สามารถ Update Firmware เป็น Batch (ทีละหลายๆตัว) โดยที่เราไม่ต้อง Update ทีละตัวในกรณีที่มี Firmware ใหม่ๆออกมา
Software ตัวนี้จะช่วยหาสาเหตุของปัญหาได้เยอะ และตอน Update Firmware ที ก็ช่วยได้มากครับ

Config ไม่ยาก แต่ถ้าต้องดูแล ตรวจสอบ หลายๆตัว เป็นเรื่องที่เสียเวลาครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม AirControl User's Guide

ก่อนติดตั้ง ลง Java Runtime ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ Link หลังจาก Download เสร็จเรียบร้อยก็ติดตั้งซะเลย

กำหนด Port สำหรับ Ubiquiti AirControl ครับ เพราะ App ตัวนี้เป็น Web App ครับ

ใช้ Apache เป็น Web Server โปรแกรมมันจะ Start Service ให้เอง

เข้าหน้าจอ AirControl จากที่ผมใช้ ผมลงที่เครื่องตัวเองครับ

เมื่อ Login เรียบร้อย หน้าตาของโปรแกรมครับ จากรูป ผมมี PicoStation2HP อยู่ 2 ตัว Set WDS กันอยู่

ทำการ Connect ไปยังอุปกรณ์

รายละเอียดของแต่ละตัว ซึ่ง Detail มี Option ให้เลือกเพิ่มเติมได้ครับ

Device Statistics Graph ครับ มีหลายข้อมูลให้เลือกดู

หน้าจอ Settings ของโปรแกรม Software Tool ตัวนี้รองรับการ Remote เข้ามาตรวจสอบอุปกรณ์จากอีกเครือข่ายได้ด้วยครับ

มี Tool สำหรับ Test Speed โดยใช้ iPerf ครับ ซึ่งถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ Firmware AirOS 3.5 ขึ้นไปจะรองรับ iPerf ครับ

ลองเล่น Test Speed ดูครับ

Firmware สามารถ Upload ขึ้น WebServer ของเราได้เลยครับ

และสามารถ Update Firmware เป็น Batch ได้ Cool!!!

เวลา Config อุปกรณ์ Ubiquiti หลายๆตัวให้กับลูกค้า ผมก็จะใช้ Software ตัวนี้ช่วยตรวจสอบความถูกต้องครับ หรือบาง Site ที่ผมรับ MA. ผมก็จะติดตั้ง Software ตัวนี้ลงไปกับ Server ด้วย เวลาตรวจสอบอุปกรณ์ก็ Remote จากที่ร้าน Zeer รังสิตเข้ามาดูได้ Check เลย ถือว่า Work และ สะดวกมากๆครับ  ;D

ขอขั้นตอนการ download และวิธีการแบบละเอียดหน่อยคับ กรุณาดว้ยครับ..

yod

สวัสดีครับ

เดี๋ยวถ้าเสร็จงานอื่นๆ เดี๋ยวจัดลงวิธีการติดตั้งและใช้งานให้ครับ

รอครับ ผมลองเล่นดูนิดหน่อยน่าสนใจมากครับโปรแกรมนี้ ;D ;D