Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอความช่วยเหลือ Unifi AP-LR Firmware 3.2.10 Disconnect บ่อยมาก
    เริ่มโดย bacchus
    Read 9,026 times

ผมใช้ Unifi AP-LR อยู่ 6 ตัว ปรกติใช้ไม่มีปัญหาอะไรนิ่งมากๆ   แต่อยู่ดีๆ User บอกว่าคอนเน็คไวไฟไม่ได้ ผมเลยถอดมาเช็ค ได้ดาวน์โหลด Software จากเวป ver. 3.2.10 มาติดตั้ง
ก้อคอนฟิกปรกติ ระบบให้ Up firmware ก็อัพไป  เสร็จเรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไร  แต่พอเอาไปใช้งานจริง Unifi AP-LR Disconnect ไปหมดเลยทุกตัว ค้นหา SSID ที่ตั้งไว้หายหมด
แต่พอเสียบสายแลนเข้าเครื่อง notebook ที่ติดตั้ง Software Control เปิดไว้สักพักก็จะกลับมาใช้ได้  แต่ถ้าถอดสายแลยออก หรือ ปิด Software Control  ตัวUnifi ก็จะ Disconnect

อาการแบบนี้จะแก้ไขอย่างไรครับ  *** ( เดิมใช้ Firmware 2.4.4  แต่หาตัวติดตั้งไม่เจอเลยโหลด 3.2.10 มาใช้)

yod

เปิด Guest Mode ไว้หรือเปล่าครับ

เพราะถ้าใช้งาน Mode Guest ต้องเปิด Software ทิ้งไว้ครับ ห้ามปิดเครื่อง

ไม่ได้เปิด  Guest Mode นะครับ  

yod
Disconnect / SSID นี้คือเครื่อง Client ไม่สามารถเชื่อมต่อเชื่อมต่อ SSID จากตัว Unifi ได้หรือเปล่าครับ

ลอง Reset อุปกรณ์ Unifi แล้ว Config ใหม่ดูครับ

ถ้าไม่หาย

ตรวจสอบตอนช่วงเวลาที่มีปัญหานะครับ

1. LED ที่ตัว Unifi ติดเป็นสีอะไร กระพริบหรือเปล่าครับ
2. IP เต็มหรือไม่ ตรวจสอบที่ DHCP Server --> Lease