Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Engenius ENS202 ใน Mode Client-Router (ตัวอย่างรับสัญญาณ TrueWIFI)
    เริ่มโดย yod
    Read 12,772 times
yod

การ Config Engenius ENS202 ใน Mode Client-Router (ตัวอย่างรับสัญญาณจาก True-WIFI)

ตัวอย่างจะเป็นการรับสัญญาณ Wireless จาก True-WIFI ครับ  :D

หัวข้อการ Config นี้ สามารถใช้กับอุปกรณ์ Engenius Access Point ได้ทุกรุ่น ที่รองรับ Mode Client Router ครับ แต่อุปกรณ์ Access Point ที่เลือกใช้ควรเป็นเสาแบบทิศทางนะครับ เพื่อจะได้รับสัญญาณได้ดีขึ้น

อุปกรณ์ Engenius ENS202 ค่า Receive Senstivity จะอยู่ที่ -95dBm/1Mb หมายความว่าเสารับสัญญาณ จะรับสัญญาณได้ดีมากครับ ถ้านำมาประยุกต์ใช้งานเป็นตัวรับสัญญาณ Wireless ที่มี Port Lan (Mode Client) จะค่อนข้างดีมากครับ

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ ENS202 เข้ากับ Computer ตามรูปเลยครับ

จากนั้น Fix IP ให้กับ Computer เลยครับ เพราะ Mode Default ของ ENS202 จะไม่แจก IP

ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

2. เปิด Web Browser พิมพ์ 192.168.1.1
User: admin
Password: admin

3. เข้า Menu --> Operation Mode เลือพ Client Router

Click[Save & Apply] รอ Reboot แป๊บนึงครับ

4. Login เข้าหน้า Config อุปกรณ์ ENS202 ใหม่อีกครับ

เข้า Menu LAN Settings จากรูป หมายเลข IP ของขาก Lan ของ Engenius ENS202 จะเป็นหมายเลข IP: 192.168.1.1 เริ่มแจก IP ให้กับเครื่องที่มาเชื่อมต่อ คือ 192.168.1.100

เข้า Menu WAN Settings เลือก Internet Connection Type เป็น DHC{

5. เข้า Menu Wireless Network

Click [Site Survey]

จะมีรายชื่อสัญญาณ Wireless ที่อุปกรณ์ ENS202 รับสัญญาณได้

6. เลือกสัญญาณที่จะเชื่อมต่อ โดย Click ที่ MAC Address (BSSID) เลือกสัญญาณที่มีค่า Signal Level ติดลบน้อยๆ เพราะถ้ายิ่งติดลบมาก สัญญาณยิ่งแย่ครับ

พอ Click แล้ว จะกลับมาหน้าจอเดิม ให้ Click Prefered BSSID ในกรณีที่ต้องการ Lock สัญญาณเข้ากับ Access Point ที่ ENS202 เชื่อมต่อ

Click [Accept]

7. Menu --> Save/Reload

Click [Save & Apply]

ทดสอบ

อย่าลืมเข้าไปแก้ไขค่า IP ของ Computer ให้เป็น Obtain an IP address automatically นะครับ

ค่า IP จะต้องได้รับจาก Engenius ENS202

เข้า Menu Connection Station

ตรวจสอบ Signal Strength หันเสาของ ENS202 ให้ตรงกับ Access Point ต้นทางให้มากที่สุด เพื่อให้การรับสัญญาณที่ดีขึ้นครับ

ลองเข้า Website จะขึ้นหน้าจอ Login ของ True Wifi

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D