Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ช่วยแนะนำการตั้งค่า IP ตัว MikroTik RB-450G ทำเป็น Hotspot หน่อยคับ
    เริ่มโดย emscomputer
    Read 9,246 times

ผมซื้อตัว MikroTik RB-450G RouterBoard มาทำเป็นตัว Hotspot โดยมีเราเตอร์แบบ Fiber ของทรู ต่อเข้ากับตัว MikroTik RB-450G RouterBoard  แล้วต่อไปยังตัว Access point เป็นตัว EnGenius ECB-15  จำนวน 3 ตัว

ตอนนี้ผมตั้งค่า IP Rounter true เป็น 192.168.2.1
IP ของ MikroTik RB-450G     เป็น 192.168.1.1
IP ของ Access point ทั้ง 3 ตัว  เป็น 192.168.1.1

มือถือสามารถเชื่อต่อได้บ้างบางที แต่โน๊ตบุตเชื่อมต่อสัญญาณไวเลสไม่ได้เลย ขึ้น windows was unable to connect อะไรปลระมาณนี้ครับ

และบางทีเวลาจะเข้าไป set ค่าที่ตัว MikroTik RB-450G โดยพิม 192.168.1.1 กลับวิ่งไปเข้าหน้า login ตัว Access point EnGenius ECB-15 แทนที่จะเข้าตัว MikroTik
ไม่ทราบว่าผมทำผิดวิธีตรงไหนหรือเปล่าและช่วยแนะนำเรื่องการ Set IP ของแต่ละตัวด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

yod

IP ชนกันครับ

แก้ไข IP ของ Access Point เป็น 192.168.1.2, 3, 4 ตามลำดับ

การ Config อุปกรณ์ Access Point ของ Engenius หน้าตาจะคล้ายๆกันครับ
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=416.0/

ขอบคุณคับที่แนะนำ
แล้วตรง Default Gateway กับ Primary DNS  ใส่ IP ของตัว MikroTik คือ 192.168.1.1 ใช่ไหมคับ

ใช่แล้วครับ

[/quote]
แล้วทำไมเวลาเชื่อมต่อกับโนตบุคถึงเชื่อมต่อไม่ได้ครับ แต่กับมือถือเชื่อมต่อได้ปกติ

อีกอย่างถ้าเราจะเปลี่ยน URL  หน้า  Login จากเดิม 192.168.1.1 เป็น URL อย่างอื่นได้ไหมคับ

ขอบคุณครับ

yod

ใช่แล้วครับ

[/quote]
แล้วทำไมเวลาเชื่อมต่อกับโนตบุคถึงเชื่อมต่อไม่ได้ครับ แต่กับมือถือเชื่อมต่อได้ปกติ

อีกอย่างถ้าเราจะเปลี่ยน URL  หน้า  Login จากเดิม 192.168.1.1 เป็น URL อย่างอื่นได้ไหมคับ

ขอบคุณครับ
[/quote]

ทดสอบกับเครื่อง Notebook เครื่องอื่น เชื่อมต่อได้มั้ยครับ

เปลี่ยน ip เป็น url ไม่ทราบข้อมูลเลยครับ

ใช่แล้วครับ

[/quote]

ขอบคุณครับ
[/quote]

ทดสอบกับเครื่อง Notebook เครื่องอื่น เชื่อมต่อได้มั้ยครับ

เปลี่ยน ip เป็น url ไม่ทราบข้อมูลเลยครับ

[/quote]

ยังไงก็ขอบคุณพี่มากเลยครับที่แนะนำ