Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review EnGenius EUB-9603H ตัวรับ Wireless USB แบบ High Power
    เริ่มโดย yod
    Read 32,234 times
yod

Review EnGenius EUB-9603H ตัวรับ Wireless USB แบบ High Power

สวัสดีครับ

อุปกรณ์รุ่นนี้ทาง NVK เพิ่งนำเข้ามา เลยขอมาทดสอบซะเลยครับ

อุปกรณ์ Wireless Adapter EnGenius รุ่น EUB-9603H รองรับมาตรฐาน IEEE 802.11b/g และ n ถ้าดูจากใน Datasheet ที่ มาตรฐาน 802.11b จะได้กำลังส่งสูงสุดที่ 27dBm (ประมาณ 500mW) ช่วง 1-11 Mbps และ ที่ 802.11g จะได้กำลังส่งสูงสุดที่  25dBm (ประมาณ 316mW) ช่วง 6-54Mbps และก็ที่ 802.11n จะได้กำลังส่งสูงสุดที่  24dBm (250mW) ช่วง MCS0/7 ส่วนค่า Receive Sentivity ถ้าเป็น 802.11g ได้สัญญาณแค่ -87dBm ก็ยังสามารถ Connect ได้ถึง 6Mbps ครับ หมายถึงว่าจุดที่สัญญาณแย่ๆก็ยังสามารถเชื่อมต่อได้

รองรับ Security แบบ WEP 64 และ 126 Bit, WPA และ WPA2 และ Support Windows 7/ Vista/ XP/ 2000 รวมถึง Mac OS ใช้ Chipset RealTek RTL8188 พร้อมเสาอากาศ 5 dBi แบบ SMA ซึ่งสามารถถอดปรับเปลี่ยนได้

ภายในกล่องจะมีเสาอากาศ อุปกรณ์รับสัญญาณ สาย USB 2 Port เนื่องจากต้องใช้กำลังไฟสูง, คลิป และแผ่น Driver

ด้านหน้าครับ จะมี LED สีน้ำเงินแสดงสถานะการเชื่อมต่อ

ด้านข้าง เสาจะเป็นแบบ SMA ซึ่งสามารถถอดเปลี่ยนได้

ด้านล่างครับ มีช่องสำหรับติดคลิป และก็แสดง MAC Address ของอุปกรณ์

ติดตั้ง Driver ไม่มีอะไรครับตรงนี้ ใช้ Wizard ก็ Click Netx ไปเรื่อยๆ

เหอะๆๆๆ ผมลองกับ Notebook Dell Studio 1458 และ Dell Latitude D630 สงสัยไฟจาก USB จะไม่พอครับ ไฟจะติดๆดับๆตลอด เลยต้องลงกับ Desktop แทน  :-\

รูปนี้ใช้ ตัวรับ Wireless ของ Notebook อ่านระดับสัญญาณ จะเห็นว่ารับของ True ได้แค่ (-89) ส่วนของชาวบ้านชาวช่องระดับสัญญาณแดงเถือก

หลังจากติดตั้ง Driver ที่ Desktop เรียบร้อยก็ลอง Run ดูครับ

หน้าจอแสดงสัญญาณ Wireless แถวๆนั้น

เปิดโปรแกรมวัดระดับสัญญาณ จะเห็นว่า true ขึ้นมาเพียบ ได้ (-65) สัญญาณของชาวบ้านก็สีเขียว แสดงถึงการรับสัญญาณได้ดีมากครับ

ทีนี้ผมใช้ Linksys WAG120N ซึ่งรองรับ Wireless N เชื่อมต่อกับ Notebook จากนั้นให้ Desktop Connect เข้ากับตัว Router ครับ ทำการโยนไฟล์จาก Notebook เข้าไป

ได้ Maximum สูงถึง 43.1 Mbps

แล้วก็เปลี่ยน Router เป็น WRT54GL ซึ่งวิ่งที่ 54Mbps จะได้แค่ 24.4Mbps ต่างกันเกือบสองเท่า

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว แรงขนาดนี้เลยลองเปลี่ยน Mode เป็น Access Point ครับ

ตั้งชื่อสัญญาณ Wireless และก็เลือก Channel

เกาะกับ Port Lan ของเครื่อง จะได้แชร์ Internet ได้ด้วย

เปิดตัวรับบสัญญาณ Wireless ของ Notebook จะเห็นชื่อสัญญาณแล้วครับ

ระดับสัญญาณที่ (-20) ถือว่าแรงมากๆครับ ถ้าใช้ในอาคาร ที่ชุมชน ควรเลี่ยง Channel ไปที่ช่องที่เขาไม่ใช่กันจะดีกว่าครับ จากรูปผมเปลี่ยนเป็น Channel 11

อุปกรณ์รุ่นนี้เหมาะที่จะใช้ในจุดที่อับสัญญาณ หรือสัญญาณ Wireless ไปไม่ค่อยถึง เช่นเห็นสัญญาณ True แต่มีแค่ขีดเดียว บางทีก็ไม่เห็น อุปกรณ์รุ่นนี้จะช่วยได้เยอะครับ อาจจะใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Wireless AccessPoint ที่เป็น Outdoor กำลังส่งสูงๆ และให้อุปกรณ์ตัวนี้เป็นตัวรับสัญญาณก็ใช้ได้ดีครับ

แก้ไขครับ เสาอากาศเป็น 5dBi นะครับ

มีวางจำหน่ายหรือยังครับ
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ