Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ดูกล้องผ่านมือถือโดยผ่าน Hostname ของ DDNS ภายใต้ Wifi Mikrotik ไม่ได้ครับ
    เริ่มโดย art20069
    Read 8,103 times

ผมมีปัญหาอยากขอคำแนะนำ    เมื่อผมอยู่นอกบ้านสามารถดูกล้องผ่านมือถือโดยผ่าน Hostname ของ DDNS ที่สมัครไว้ได้ปกติ แต่เมื่อผมกลับเข้ามาในบ้านซึ่งใช้ wifi ที่อยู่ในวง lan เดียวกับ Mikrotik ที่เซ็ด DDNS ไว้ ไม่สามารถดูผ่าน Hostname ได้ครับ เพื่อนเป็นเหมือนผมบ้าง หรือผม config หรือใส่ Script ผิดไปครับ  หรือต้องเพิ่มเติมในการเรียกใช้ั   DDNS  ภายใต้สัญญาณ wifi ของ Mikrotik บ้างครับ  ขอเพื่อนที่ใช้งานได้หรือพอจะแนะนำได้แนะนำผมด้วยนะครับ

yod

ไม่เกี่ยวกับ Script ของ Mikrotik ครับ

ลองทดสอบใช้เครื่อง computer ต่อสาย lan เข้ากับ mikrotik แล้วพิมพ์ host name ที่ url สามารถเข้าดูกล้องได้มั้ยครับ

wifi นี้คือจาก mikrotik หรือต่อ access point แยกต่างหากครับ

เซ็ต Loop Back ที่ติ๊กก็ได้ครับ
ตัวอย่าง Local lan ของผม วง 192.168.20.0/24 จ่าย DHCP ออกที่ Interface =LAN (แก้ให้ตรงกับNetwork ของท่านนะครับ)

/ip firewall nat
add action=masquerade chain=srcnat comment=LOOPBACK dst-address=\
    192.168.20.0/24 out-interface=LAN src-address=192.168.20.0/24