Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่อง DNS ครับ
    เริ่มโดย mobilesuit
    Read 7,202 times

ตามที่หัวข้อของการทำ DNS ของ DYNDNS ผมทำตามที่พี่ยอดทำแล้ว มันไม่อัพเดททุกครั้งที่รีบูทไมโครติกครับ

ไม่ทราบว่ามีวีธีการแก้ไขไหมครับ ล่าสุดผมอัพ os เป็นเวอร์ชั่น 6 แล้วครับ รบกวนพี่ยอดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

yod

ตรวจสอบที่ System --> Clock ครับ ว่าเวลาตรงมั้ยครับ

ถ้าไม่ตรงแสดงว่า NTP Client มีปัญหา ลองใช้ของ 3 เจ้านี้ครับ

pool.ntp.org
time.windows.com
time.navy.mi.th

หรือถ้าให้สะดวก ใช้ของ Mikrotik เองเลยดีกว่าครับ IP --> Clound

เช็คแล้วเวลาตรงครับ config ตามที่หัวข้อที่พี่มีเขียนไว้เลยครับ

yod

ปกติ เหมือนพี่ทุกอย่างเลยครับผม

ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานได้นะครับ แต่อยู่ ๆ ก็ใช้งานขึ้นมาไม่ได้สะอย่างงั้นน่ะครับ

yod

ดูที่  IP --> Clound มัน Update มั้ยครับ

update ครับ เด๋วผมจะลองรีบูทดูครับ ว่าใช้ได้ไหม DNS อัพเดทหรือเปล่า แล้วเดี๋ยวยังไงจะแจ้งให้พี่ทราบนะครับ

ขอบุณมากครับ

yod

ช่วงนี้ผู้ให้บริการ Internet หลายๆเจ้าแอบให้ Private IP ครับ ตรวจสอบจาก IP Clound จะมี Error แจ้งครับ

ถ้าให้เป็น Private ต้องโทรไปขอเป็น Public IP ครับ บอกเขาว่าต้องการใช้กับกล้องครับ