Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ชื่อกระทู้: ทำ WDS กับ wrt54gl แล้วสัญญาณอ่อนมากครับ
    เริ่มโดย louis
    Read 15,673 times
louis

คือว่าผมจะทำ wireless เชื่อมกันกับบ้านสามหลัง(ติดกัน)น่ะครับโดย เครื่องหลักอยู่ที่บ้านตรงกลาง แล้ว แยกออกซ้ายขวาบ้านละตัว

ผมก็เริ่มจาก อัพเดท firmware เป็น Firmware: DD-WRT v23 SP2 (09/13/06) special ทั้งสามเครื่องแล้วทำ WDS กัน ตามวิธีนี้น่ะครับ

sysnetcenter.คอม/board/index.php?topic=174.0

แต่พอเอาไปติดตั้งจริงๆ กลับเกิดปัญหาว่า Signal Quality เป็น 0 แล้วเครื่องลูกไม่สามารถต่อเข้า internet ได้

ตรงนี้ผมคิดว่าเครื่องส่งสัญญาณอาจจะอ่อนไป แต่ยืนยันว่าบ้านทั้งสามหลังติดกัน ตำแหน่งติดตั้งห่างกันไม่ถึง 50 เมตร

ผมก็เลยเริ่มจากไปซื้อเสา 9dB มาลองต่อแล้วเพิ่มกำลังส่งไปอยู่ที่ 200mW ก็พอจะเห็นกันที่ 1-3 %แต่ความเร็วในการเชื่อมต่อลดลงไปเยอะทีเดียว เครื่องที่ต่อเน็ทกับเครื่องลูกก็ติดๆดับๆ

ผมเลยสงสัยว่าผมทำอะไรผิดไปหรือปล่าว เพราะว่าตั้งแต่ตอนที่เซ็ท WDS เสร็จทั้งสามเครื่องเปิดอยู่ในห้องเดียวกัน สัญญาณยังวิ่งอยู่ที่ 60-70 % เอง

ใครมีคำแนะนำให้แก้ไขเพิ่มเติมอย่างไรรบกวนด้วยนะครับ ผมเองก็นึกหาวิธีแก้ไม่ออกแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

yod

ตำแหน่งที่ตั้งอุปกรณ์ WRT54GL อยู่ตรงไหนครับ ชั้นเดียวกันหรือเปล่า มีอะไรขวางนอกจากกำแพงมั้ยครับ อาจจะลองแขวนบนฝ้าดูครับ

หรือมีอุปกรณ์ Wireless จากบ้านอื่นๆแถวนั้นมั้ยครับ อาจจะเจอ Channel เดียวกัน ให้ลองเปลี่ยน Channel ดูครับ

louis
บ้านหลังแรกอยู่ที่ชั้นสองเหมือนกันครับ มีผนังกั้นเป็นไม้ 2 ผนัง แล้วก็โล่งๆไปจนถึงระเบียงที่ติดตั้งอีกตัวหนึ่งครับ

ตอนนี้ลองต่อเน็ทที่บ้านหลังกลางกันในชั้นเดียวกันสัญญาณยังอยู่แค่ 30-40% เองครับ (แต่ในเครื่องที่ต่ออยู่สัญญาณขึ้น3-4ขีด)

ส่วนเรื่อง Wireless อื่นๆ เห็นมีอยู่อันนึงครับเดี๋ยวผมลองเปลี่ยน Channel ดูแล้วถ้าได้ผลอย่างไรจะรีบกลับมาตอบครับ

ขอบคุณมากครับ

yod

ผมว่าน่ะ ถ้าลอง Test Speed ดูแล้ว ความเร็วไม่ตก ก็ OK แล้วนะครับ

:Dลองใช้ Frim Ware TOMATO v 1.28 ดูครับ
ผมใช้มาเป็นปีที่ 3 แล้ว สัญญาณนิ่งมาก
ถ้าปรับเป็นโหมด b ยิ่งนิ่งมาก
ปัญหาไฟตกแล้วเครื่องไม่คืนค่าDefault ลองดู.. :o
ตัว 3MB   V 1.28.7z
http://www.polarcloud.com/tomato

yod

wrt54gl ที่บ้านผมก็ใช้ Firmware ของ Tomato ครับ และ Firmware รุ่นนี้ ทำ WDS กับ Product ของ Ubiquiti ได้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ  ;D