Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• picosatation ทำ multi SSID ยังไงครับ
    เริ่มโดย auyaay
    Read 8,255 times

สอบถามวิธีการทำ Multi SSID ของ PICO Station หน่อยครับ ไม่ทราบว่าทำได้ไหม  แล้ว ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

PicoStation ถ้าใช้กับเฟิร์มแวร์ AirOS ตามปกติแล้วจะไม่รองรับ Multi SSID ครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้งานเฟิร์มแวร์ UniFi (ต้องใช้ร่วมกับคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งซอฟต์แวร์ Unifi Controller) ถึงจะเซ็ต Multi SSID ได้ครับ

สวามารถเปลี่ยน FW ได้ใช่ไหมครับ ไม่เคยทำสัก ที แล้วจะมีปัญหาเรื่อง warranty ไหมครับ   ??? ???

ขั้นตอนวิธีดูที่ https://community.ubnt.com/t5/UniFi-Frequently-Asked-Questions/UniFi-How-to-convert-PicoStation-M2-HP-to-run-UniFi/ta-p/457143

เปลี่ยนได้ไหม เปลี่ยนได้ครับ แต่เรื่องการรับประกันน่าจะมีผลอยู่ครับ (รอทางร้านมาคอนเฟิร์มอีกทีนะครับ ผมเป็นแค่ลูกค้าครับ  ;D )
อ้างถึงPlease note although this process is mentioned it is not guaranteed to work as this was originally designed as a one way process. We are not responsible for any bricked units caused by trying to restore a PicoStation M2 device to airOS from UniFi software.

จากลิงค์ข้างต้น ทาง Ubiquiti เองก็เขียนไว้ชัดเจนครับว่า ขั้นตอนวิธีการเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ให้เป็นแบบ Unifi นั้น เป็นกระบวนการแบบทางเดียว อาจจะไม่สามารถกลับเป็นเฟิร์มแวร์ปกติได้ หรือถ้าทำแล้วอุปกรณ์เกิด bricked ก็จะไม่รับผิดชอบใด ๆ ครับ

yod

จากลิงค์ข้างต้น ทาง Ubiquiti เองก็เขียนไว้ชัดเจนครับว่า ขั้นตอนวิธีการเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ให้เป็นแบบ Unifi นั้น เป็นกระบวนการแบบทางเดียว อาจจะไม่สามารถกลับเป็นเฟิร์มแวร์ปกติได้ หรือถ้าทำแล้วอุปกรณ์เกิด bricked ก็จะไม่รับผิดชอบใด ๆ ครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ

ถ้า Up Firmware สำเร็จ แต่อุปกรณ์มีปัญหาไม่ได้มีผลมาจาก Firmware ทาง Ubiquiti รับประกันครับ แต่ถ้า Up กลับเป็น Firmware ปกติ แล้วไม่สำเร็จ อันนี้จะไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขประกันครับ