Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ถามคุณ Yod เรื่องการ set mode gateway ของ WL-5460 AP กับ Maxnet หน่อยคับ
    เริ่มโดย firecobra
    Read 14,121 times

ผมใช้ maxnet แล้วซื้อตัว WL-5460AP มาแล้วลอง set ในโหมด gateway ตามที่คุณ yod โพสต์ แล้วก้อตั้งค่า modem ตาม link นี้ครับ

http://www.hadyaiinternet.com/index.php?PHPSESSID=ob8lt01kr3d1t0sidamlj0snm3&topic=387.0

แต่พอไปดูที่ status ปรากฎว่าตรง Internet Configuration มันไม่แจก IP หน่ะครับ ไม่ทราบว่าผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

yod

การที่ไม่ได้ IP มาจาก ISP มีประมาณนี้ครับ
1. VCI/VPI ที่ตัว Modem ไม่ตรง
2. USer/Paswword ไม่ตรง
3. สัญญาณ Internet ไม่มีมาถึง (Link Down)

ลองตรวจสอบทีละข้อครับ ข้อ 3 โทรสอบถามทาง ISP ได้เลยครับ

การที่ไม่ได้ IP มาจาก ISP มีประมาณนี้ครับ
1. VCI/VPI ที่ตัว Modem ไม่ตรง
2. USer/Paswword ไม่ตรง
3. สัญญาณ Internet ไม่มีมาถึง (Link Down)

ลองตรวจสอบทีละข้อครับ ข้อ 3 โทรสอบถามทาง ISP ได้เลยครับ
[/quote]

ข้อ 3 ไม่มีปัญหาครับ เพราะถ้าใช้เป็น router ก็เล่นเน็ตได้ปกติครับ ส่วนข้อ 1 กับข้อ 2 ผมก็ใส่ตามค่าที่ได้มาจาก ISP ครับ

ผมปิด DHCP ใน mode bridge

ตรงนี้เป็น status ของ router หลัง reboot ครับ

แต่ตรง internet config ของ access point มันขึ้นแบบนี้ครับ

พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก เลยอยากถามเพิ่มเติมว่า

1. ตอน set router เป็น bridge mode ต้องปิด DHCP หรือเปล่าครับ (ผมลองเปิดดูก้อใช้ไม่ได้ครับ)

2. ผมลองเอามือถือเชื่อมต่อดู มันขึ้น IP เป็น 162.168.100.101 เป็น IP ตรง TCP/IP ของ access point แต่ก็เล่นเน็ตไม่ได้ ตรงนี้ผมต้องแก้อะไรมั๊ยครับ
   (เพราะ IP จาก router มันเป็น 192.168.1.xxx)

3. ปกติพอเรา set router เป็น bridge mode แล้ว ต่อสายแลนจาก router เข้า LAN 2 ของ access point แล้ว ตัว access point จะเป็นตัวแจก IP ใช่มั๊ยครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

yod
1. ตอน set router เป็น bridge mode ต้องปิด DHCP หรือเปล่าครับ (ผมลองเปิดดูก้อใช้ไม่ได้ครับ)

ถ้าเป็น Bridge Mode ปกติมันจะไม่ DHCP ให้เลือกครับ แต่ถ้ามีก็ไม่มีผลอะไรครับ

2. ผมลองเอามือถือเชื่อมต่อดู มันขึ้น IP เป็น 162.168.100.101 เป็น IP ตรง TCP/IP ของ access point แต่ก็เล่นเน็ตไม่ได้ ตรงนี้ผมต้องแก้อะไรมั๊ยครับ
    (เพราะ IP จาก router มันเป็น 192.168.1.xxx)

ตอนนี้ Router มี 2 ตัว เมื่อตัวแรกถูก Set เป็น Bridge เรียกว่าเป็น Modem เลยนะครับ เพราะมันไม่ได้ทำใน Mode Router แล้ว

ส่วน Router WL ได้ถูก Set เป็น Router Mode ตัวมันมี IP เป็น 192.168.100.252 เริ่มแจกตั้งแต่ 192.168.100.100 ขึ้นไป ถูกต้องแล้วครับ

3. ปกติพอเรา set router เป็น bridge mode แล้ว ต่อสายแลนจาก router เข้า LAN 2 ของ access point แล้ว ตัว access point จะเป็นตัวแจก IP ใช่มั๊ยครับ

ตัว AP จะเป็นตัวแจก IP ครับ ซึ่งได้เปิด DHCP เอาไว้

ทีนี้มาถึงปัญหา

ขอรูป WAN Port Configuration หน่อยซิครับ

รูปนี้เป็นรูป WAN port config ตรงด้านล่างก็เลือกหมดครับ

รบกวนคุณ yod ช่วยดูให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

yod
เอ๋..ผมลองเอาของที่ร้านมานั่ง test ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

Modem รุ่น ที่แจ้งมาผมก็ยังไม่เคยเล่นด้วยอะครับ :-\

Disconnected มันเหมือนกับว่า มีคำสั่ง Disconnect เข้ามา เลย Disconnect สำเร็จ

หลังจาก Setup เปิดเครื่อง Router ลองโทรสอบถามทาง MaxNet  ว่ามีการ Login จาก Account ที่ใช้ล่าสุดเมื่อไหร่ครับ ถ้าเป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกะตอนที่เราเปิดเครื่อง แสดงว่ามีคำสั่ง Disconnect จากเครื่องจริงๆ ถ้าใช่ ลองโทรสอบถามกับทาง AirLive ได้เลยครับ ถ้าอุปกรณ์มีปัญหาเขาจะทำการเคลมให้ครับ

ขอบคุณคุณ yod มากครับ  :D
รบกวนอีกนิดนะครับ แล้วไม่ทราบว่าเบอร์ของ airlive เป็นเบอร์อะไรครับ