Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• จำกัดควาเร็วแล้วทำไมเวลา Ping มี time out
    เริ่มโดย nakhai
    Read 8,199 times

จำกัดควาเร็วแล้วทำไมเวลา Ping มี time out ขนาด ping ไปหา gateway ยังมี time out เลย แต่พอปลดการจำกัดความเร็วออก ping ได้นิ่งเลยครับ

จำกัดด้วยวิธีไหนครับ

จำกัดต่ำเกินไปหรือไม่ หรือว่าถ้าใช้ Queue จำกัด IP ทั้งช่วง โดยแชร์กัน เช่น ช่วง IP 192.168.99.1-192.168.99.16 ทั้งช่วงนี้ ใช้ได้แค่ 7 Mbps แล้วมีการใช้งานหนาแน่นมากจนเต็ม 7 Mbps ก็อาจจะทำให้ ping loss ได้ เพราะแบนวิดธ์เต็ม

yod
ถ้าใช้ Mikrotik ทำพวก Bandwidth sharing แล้ว Ping timeout นิดหน่อย ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ผมใช้ CCR 1009-8G-1S-1s+ เพิ่งทำการคอนฟีกเสร็จ ต่อกับคอมทดสอบแค่เครื่องเดียวเท่านั้น
จำกัดเป็นบาง IP ครับเพื่อทดสอบ จำกัดกี่ M ก็เป็นเหมือนกัน แค่ ping ไปหา gateway ยังมี time out
แต่ผมแบ่งออกเป้น 4 วง แต่มันก็ไม่น่าเกี่ยวเพราะต่อแค่เครื่องเดียวครับ
พอปลด simple queues ออกก็วิ่งก็วิ่งปกติครับ