Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่อง NanoStation2 ครับ
    เริ่มโดย tony
    Read 14,412 times

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ เจ้า NanoStation2 มีโอกาศรับสัญญาณที่ส่งมาจากเสาที่ตั้งบนยอดตึก 9 ชั้นได้มั้ยครับ ระยะห่างเป็นเส้นตรงราวๆ 500-600 เมตรครับ มีต้นไม้และอาคาร 4 ชั้นบังอยู่ (จุดรับเป็นอาคาร 2 ชั้นครับ คาดว่าจะติดไว้ที่ชายคาชั้น 2 )

รบกวนเพิ่มอีกคำถามครับ ถ้ามี AP อยู่ในอาคารห่างจากจุดที่จะติดตั้งประมาณ 100 เมตร เจ้า NanoStation2 นี้จะสามารถรับสัญญาณจาก AP ตัวนั้นมาได้หรือเปล่าครับ หรือจะลดขั้นลงไปใช้ NanoStation2 Loco แทนครับ ( ของเดิมมี USB Adaptor ที่ใช้ชิพ RTL8187L + เสา 10 dBi แต่ติดตั้งอยู่ภายในอาคาร รับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้างครับ )

ปล. ทั้ง 2 คำถามจุดติดตั้งคือที่เดียวกันครับ คือกะว่ารับได้ทั้งใกล้และไกลครับ กำลังชั่งใจ+ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้ เลยขอคำปรึกษาก่อนครับ ก่อนที่จะสั่งซื้อหรือไปซื้อที่ร้านโดยตรง ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

1. ถ้ามีอาคาร 4 ชั้นบังสัญญาณอยู่ ไม่แน่ใจครับ ถ้าให้ดีตั้งเสาเพิ่มขึ้นมาให้สูงอีกหน่อย ระดับประมาณชั้น 4 ได้มั้ยครับ  และอีกอย่าง ตัวส่งที่ส่งมาจากตึกชั้น 9 เป็นเสาแบบไหนครับ ถ้าเป็นจานกริดหรือเสาไดโพล น่าจะหมดสิทธิ์รับ เพราะองศาแนวตั้งมันแคบครับ

2. Loco2 ก็พอครับ แสดงว่าไม่โดนตึก 4 ชั้นบังใช่มั้ยครับ ตัว Loco2 ตั้งไว้นอกอาคาร Set เป็น Mode Station ได้เลยครับ แต่จากข้อ 2 เสาบนตึก 9 ชั้นเป็นแบบ Sector หรือ Panel หรือป่าวครับ สัญญาณมันถึงได้กวาดมาถึงด้านล่างได้

สวัสดีครับ

1. ถ้ามีอาคาร 4 ชั้นบังสัญญาณอยู่ ไม่แน่ใจครับ ถ้าให้ดีตั้งเสาเพิ่มขึ้นมาให้สูงอีกหน่อย ระดับประมาณชั้น 4 ได้มั้ยครับ  และอีกอย่าง ตัวส่งที่ส่งมาจากตึกชั้น 9 เป็นเสาแบบไหนครับ ถ้าเป็นจานกริดหรือเสาไดโพล น่าจะหมดสิทธิ์รับ เพราะองศาแนวตั้งมันแคบครับ

2. Loco2 ก็พอครับ แสดงว่าไม่โดนตึก 4 ชั้นบังใช่มั้ยครับ ตัว Loco2 ตั้งไว้นอกอาคาร Set เป็น Mode Station ได้เลยครับ แต่จากข้อ 2 เสาบนตึก 9 ชั้นเป็นแบบ Sector หรือ Panel หรือป่าวครับ สัญญาณมันถึงได้กวาดมาถึงด้านล่างได้
[/quote]

เรื่องเสาจากบนอาคาร 9 ชั้นไม่แน่ใจครับ เท่าที่ทราบมานั้นกระจายสัญญาณได้รอบทิศทางครับ แต่ใกล้ๆจุดที่ผมจะติดตั้ง NS2 นั้น มีอาคารหลังนึงใช้งานได้ครับ (อาคารชั้นเดียว มีต้นไม้ปลูกอยู่รอบอาคาร ห่างจากจุดที่ผมจะติดตั้งประมาณ 100 เมตร แต่ระยะห่างระหว่างจุดที่ผมจะติดตั้งกับอาคารที่ติดตั้งไปแล้ว ห่างจากจุดปล่อยสัญญาณที่ยอดอาคาร 9 ชั้นเป็นระยะทางเกือบจะเท่ากันครับ วัดจาก Google Earth) ซึ่งอาคารนั้นได้ใช้ NS2 ครับ สามารถรับได้เป็นอย่างดี (ผมถามคนที่ติดตั้งมานั่นแหละครับ เขาบอกว่าใช้ NS2 รับจากตึก 9 ชั้นมา และเป็นคนแนะนำให้ผมใช้ NS2 ด้วยครับ) ผมเลยสันนิษฐานว่าเสากระจายสัญญาณตัวนั้นคงจะมีกำลังส่งที่สูงและกระจายรอบทิศทางครับ

แบบนี้สรุปว่า ถ้าผมใช้ NS2 ก็น่าจะมีโอกาศที่จะรับสัญญาณจากตึก 9 ชั้นได้ใช่มั้ยครับ (อันนี้แค่หวังผลนิดหน่อยครับ สิ่งที่หวังผลที่สุดคือรับสัญญาณจากอาคารใกล้เคียงระยะประมาณ 100 เมตร แต่มีกำแพงของอาคารนั้นบังและต้นไม้นิดหน่อยครับ)

yod

สวัสดีครับ

[/quote]

เรื่องเสาจากบนอาคาร 9 ชั้นไม่แน่ใจครับ เท่าที่ทราบมานั้นกระจายสัญญาณได้รอบทิศทางครับ แต่ใกล้ๆจุดที่ผมจะติดตั้ง NS2 นั้น มีอาคารหลังนึงใช้งานได้ครับ (อาคารชั้นเดียว มีต้นไม้ปลูกอยู่รอบอาคาร ห่างจากจุดที่ผมจะติดตั้งประมาณ 100 เมตร แต่ระยะห่างระหว่างจุดที่ผมจะติดตั้งกับอาคารที่ติดตั้งไปแล้ว ห่างจากจุดปล่อยสัญญาณที่ยอดอาคาร 9 ชั้นเป็นระยะทางเกือบจะเท่ากันครับ วัดจาก Google Earth) ซึ่งอาคารนั้นได้ใช้ NS2 ครับ สามารถรับได้เป็นอย่างดี (ผมถามคนที่ติดตั้งมานั่นแหละครับ เขาบอกว่าใช้ NS2 รับจากตึก 9 ชั้นมา และเป็นคนแนะนำให้ผมใช้ NS2 ด้วยครับ) ผมเลยสันนิษฐานว่าเสากระจายสัญญาณตัวนั้นคงจะมีกำลังส่งที่สูงและกระจายรอบทิศทางครับ

แบบนี้สรุปว่า ถ้าผมใช้ NS2 ก็น่าจะมีโอกาศที่จะรับสัญญาณจากตึก 9 ชั้นได้ใช่มั้ยครับ (อันนี้แค่หวังผลนิดหน่อยครับ สิ่งที่หวังผลที่สุดคือรับสัญญาณจากอาคารใกล้เคียงระยะประมาณ 100 เมตร แต่มีกำแพงของอาคารนั้นบังและต้นไม้นิดหน่อยครับ)
[/quote]

ขั้นต้น ลองมานอกบ้านแล้วใช้พวกโปรแกรม NetStumber ใช้ร่วมกับตัวรับ Wireless ทั่วๆไป ตรวจสอบสัญญาณดูครับ ถ้าพอที่จะมีสัญญาณอยู่บ้าง เช่นได้ประมาณ -90 ลงไป ตัว nano รับได้ดีแน่นอนครับ

ขยับมานอกบ้านก็เจอสัญญาณเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ครบทุกเสา ที่อาคารนั้นมี ap อีก 3 ตัว ณ จุดที่ลองยังเห็นไม่ครบครับ เห็นบ้างเป็นบางครั้ง

ขอสอบถามเรื่อง NS2 อีกนิดครับ คือผมทราบมาว่ามันสามารถเร่งกำลังส่งได้ แล้วในการรับสัญญาณล่ะครับ มีการเร่งหรือรีดพลังในการรับเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ

yod

ง่า..ถ้าจะเพิ่มพลังในการรับ ต้องเปลี่ยนเสาอะครับ

ทดสอบสัญญาณ ผมแนะนำให้ใช้เป็นพวกโปรแกรม NetStumber หรือ inSSIDer จะช่วยตรวจสอบได้เยอะครับ

รบกวนอีกทีครับคุณยอด พอดีผมคอนฟิคเป็นสเตชั่นเรียบร้อยแล้ว มันไม่สามารถกลับมาที่หน้าของ Air OS ได้เลยครับ ผมเลยงงไปพักใหญ่ ก็เลยลองปรับไอพีใหม่ให้เป็นออโต้ดู ปรากฏว่ามันเป็นไอพีที่แจกมาจาก AP ที่ผมรับเลยครับ แต่ว่าไม่สามารถเข้าไปที่หน้า 192.168.1.20 ได้อีกแล้วครับ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ ( แต่สามารถรับสัญญาณและใช้งานอินเตอร์เน็ตได้แล้วนะครับ แค่สงสัยว่าเผื่อว่าจะย้ายไปเกาะ AP อื่นแล้วจะทำยังไงครับ เพราะมันเข้าไปไม่ได้แล้ว )

yod

ในอุปกรณ์ Ubiquiti จะมี Property ที่ชื่อ IP FallBack อยู่ครับ ถ้าอุปกรณ์ Ubiquiti ไม่ได้รับ IP จาก DHCP ตัวมันจะเปลี่ยนเป็น IP: 192.168.1.20 อัตโนมัติครับ

หรือไม่ก็ต้องกด Reset ข้างไว้ 30 วินาทีครับ  :-\

ได้เกร็ดข้อมูลที่สำคับ m88