Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• มีปัญหาเรื่องการเเจก IP เครื่อง Mikrotik
    เริ่มโดย GoldConnect
    Read 8,073 times

ต้องขอคำเเนะนำหน่อยครับ
พอดีผมมี Mikrotik RB-1100AH
โครงสร้างดังภาพครับ

พอดีติดปัญหาตรง วงกลมสีเเดงครับ เนื่องจาก IP ที่เครื่องเเจกมานั้น Device ที่รับ ได้ IP ไม่ตรง

อย่างเช่น IP ที่น่าจะต้องได้ 192.168.10.___ เเต่ดันเป็น 192.168.59.XX

IP ที่ได้รับมานั้นมันผิดพลาดครับ ต้องเเก้ไขเช่นไรครับ

ขอคำเเนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

yod

eth5 เป็นสมาชิกอยู่ใน bridge1 อยู่หรือเปล่าครับ

เชคดังภาพเเล้วไม่อยู่น่ะครับ

รบกวนด้วยครับ

yod

ตรวจสอบใน ip --> pool --> default-dhcp เป็นค่าอะไรครับ

IP >>> Pool

เป็นตามดังภาพครับ

รบกวนด้วยครับ

yod
ช่วง 4 โมงเย็น เดี๋ยวผม teamviewer เข้าไปดูให้นะครับ ส่ง id/password มาที่ email ร้านได้เลยครับ