Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำการตั้งค่า Cisco RV042
    เริ่มโดย penlove
    Read 17,537 times

ซื้อสินค้าจากทางร้านครับ รบกวนขอคำแนะการตั้งค่า CISCO RV042 รายละเอียดตามไฟล์แนบครับ

yod

หมายถึง config rv042 และ modem แบบที่ 1 และ 2 เหมือนกัน แต่พอต่อเข้า switch แล้ว ใช้ internet ไม่ได้หรือเปล่าครับ

switch เสียหรือเปล่าครับ

ใช่ครับ พอเข้าสวิตส์ใช้ internet ใช้ไม่ได้ครับ แต้ถ้าผมเปลี่ยน IP RV042 เป็น 192.168.2.1ตามที่คุณยอดโพสต์ไว้ และเข้าสวิตส์ใช้งานได้ครับ จุดประสงค์ไม่อยากเปลี่ยนวง IP ครับ
อยากให้เป็นวง 192.168.1.xxx เพราะ Printer และ Wireless Router ที่บริษัททั้งหมด IP อยู่ในวง 192.168.1.xxx ครับ สวิตส์ไม่น่าจะเสียครับเพราะต่อ modem 3BB Mode Routerเข้าสวิตส์ เครื่องที่บริษัทเข้าเน็ตได้ทุกเครื่อง IP ที่ได้เป็นวง 192.168.1.XXX ครับ

yod

ขา Wan ของ RV042 เป็น Mode อะไรครับ (pppoe, dhcp , static)

yod

ดูจากผังและการ config แล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ เพราะมีแค่ switch มาพ่วง แต่พอพ่วงแล้วออก internet ไม่ได้

ตอนทดสอบ switch ต่อเข้าเครื่อง computer เครื่องเดียวเลยหรือเปล่าครับ

IP ที่เครื่อง Computer หลังจากต่อ Switch ได้ IP อะไรครับ ไป loopback ที่จุดไหนหรือเปล่าครับ ตรวจสอบโดยดึงสาย lan ออกทั้งหมด แล้วปลั๊กทีละเส้น

และตรวจสอบโดยนำสาย lan จาก computer ทั้งหมด มาปลั๊กที่ port lan ของ rv042 แทน แล้วทดสอบเข้า internet ทีละเครื่องครับ

ตอนทดสอบ switch มีcomputer หลายเครื่องต่อกับ switch อยู่ครับ ผมเอา Notebook ไปต่อกับ Port Lan ของ switch ที่ว่างอยู่ครับ แล้วทดสอบกับ Notebook เลยครับ

ผมจะลองทำตามคุณ yod แนะนำครับ ถอดสายแลนบน switch ออกทั้งหมดใช่ไหมครับ ผมพ่วง switch 24 port ทั้งหมด 3 ตัวครับ ถ้าปิด switch แล้วเปิดใหม่ วิธีนี้ใช้ได้ไหมครับ
ถามอีกนิดครับส่วน ip ของ Modem 3BB ที่เป็น 192.168.1.1 ตั้งเป็น Brigde แล้ว และ IP RV042 ที่เป็น 192.168.1.1 ไม่ต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ

yod

ถ้า rv เชื่อมต่อแบบ pppoe แล้ว ไม่ต้องเปลี่ยน ip ครับ