Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,612
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• 2.4 G กัับ 5 G แตกต่างกันอย่างไรครับ
    เริ่มโดย surit_utt
    Read 19,529 times

2.4 G กัับ 5 G แตกต่างกันอย่างไรครับ  นอกจากความถี่แล้ว อัตราการขยาย ไกลใกล้ เป็นอย่างไรครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

yod

เป็นย่านความถี่ครับ หน่วนเป็น GHz เป็นชื่อเรียกสั้นๆ เช่นถ้า 2.4GHz หมายถึงตั้งแต่ 2.402 - 2.483 GHz ส่วนถ้า 5GHz ก็จะหมายถึง 5.150 - 5.845 GHz (ถ้าตัวเลขผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ :P)

ย่านความถี่ 2.4GHz ใช้ในบ้านเรามานานแล้วครับ ข้อดีคือราคาไม่แพง ข้อเสียคือ ช่องสัญญาณน้อย โอกาศทับซ้อนเยอะ มองเหมือน FM นะครับ ถ้าตั้งช่องชนกันจะฟังไม่รู้เรื่อง หรือฟังได้ไม่ดี

ย่านความถี่ 5GHz กทช. เพิ่งจะมาอนุญาติให้ใช้ครับ ราคาจะสูงนิดนึง แต่ช่องสัญญาณเยอะ โอกาศช่องสัญญาณชนกับของคนอื่นน้อยครับ และ กทช.ก็อนุญาติให้มีกำลังส่งได้สูงด้วยคือ EIRP ไม่เกิน 30dB

ส่วนระยะการส่งจะขึ้นกับกำลังส่งของ Access Point และ Gain ขยายของเสาครับ