Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• อยากทราบการทำงาน ของเสาทั้งสองเสาของ WRT54GL ครับ
    เริ่มโดย pomkung
    Read 12,231 times

ผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เห็นเขาใช้ linksys WRT54GL กัน และมีคนแนะนำมา ว่ามันใช้ดี

คำถามคือ  เสาทั้งสองเสาของ AP ตัวนี้ มันทำงานต่างกันอย่างไรครับ

พอดีผมเคยซื้อ เสาส่งสัญญาณ omni จากทาง ร้านคุณมาแล้ว ผมว่าจะเอามาต่อกับเสา omni ตัวนี้แหละครับ
ผมต้องต่อสายสัญญาณ กับเสาฝั่งไหน ครับ หรือต้องใส่ทั้ง สองเสา  ??? ???

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ

ผมก็จะสั่งกับทางร้านเหมือนเดิมครับ

yod

สวัสดีครับ

Linksys WRT54GL ตัวนี้เป็น Wireless มาตรฐาน G ที่มี 2 เสา เพราะจะใช้หลักการ Antenna Diversity สัญญาณรับได้เสาไหนดีก็จะรับเสานั้นครับ เพราะถ้าใช้ใน Indoor มันจะมีเรื่อง Multipath สัญญาณจะชิ่งกันไปมาเป็นลูกสนุ๊ก จึงต้องใช้หลักการนี้เข้าช่วยเพื่อแก้ปัญหาให้ได้สัญญาณที่ถูกต้องและดีครับ เพราะฉะนั้น ต่อเสาไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนทั้ง 2 เสาเลยดีกว่า  :D

http://en.wikipedia.org/wiki/Antenna_diversity