Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,612
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• Ping client อีก subnet ไม่ได้ครับ
    เริ่มโดย kokzilla
    Read 17,840 times
yod

พอดีระบบ Networks มี Network เส้นเดียวที่วิ่งไปที่จุด Switch เราจึงกำหนดเป็น Vlan3 โดยให้แจก Dhcp เป็นวง Hotspot และได้เพิ่ม Address เป็น Fix - IP โดยอ้างเป็น Interface : Vlan3 โดยให้สามารถ Fix IP ให้ใช้งาน Internet ได้และเป็นวงของ AccessPoint ให้เข้า Manage ได้  แต่พอใช้งานต้องเปลี่ยน IP ให้เป็น ชุดเดียวกันกับวงนั้น ๆ ถึงจะเข้าไปหา AccessPoint ได้ แต่อยากให้ใช้งานอยู่ในวง Hotspot  แต่สามารถเข้าไปวง AccessPoint ได้นะครับคุณยอดครับ
[/quote]

ผมไม่เคยทำลักษณะแบบนี้อะครับ ปกติถ้าต้องการหลายๆ subnet น่าจะต้องสร้างหลายๆ vlan นะครับ และแต่ละ vlan ถ้ามาจาก interface เดียวกัน จะมองเห็นกันครับ