Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถามหน่อยครับ โปรเจคใหญ่
    เริ่มโดย patipanb1
    Read 9,995 times

คืออย่างนี้นะครับ ตอนนี้ผมเป็นร้านอินเตอร์เน็ต และ'มี 10 เครื่อง แต่ใช้เน็ตของ totsatallite เป็นเน็ตจานดาวเทียมตอนนี้ใช้ความเร็ว 512K เร็ววววโคตร(55+พูดเป็นมุขนะครับ ช้ามากแม้แต่เต่ายังรำคาญ ปิงเป็นพัน55) แต่ก็อดทนเล่นมันไป พอให้เด็กหางานได้ ร้านผมห่างจากตัวอำเภอ 13 กิโลกว่าๆ แต่มันเป็นอำเภอบ้านนอกมาก แต่ตัวอำเภอมีเน็ต 4 เมกนะครับ(ลืมบอกไปแถวนั้นมีแต่ของTOTนะครับ) ไปสอบถามเจ้าหน้าที่ของTOT ก็บอกว่าไม่มีโครงการขยายเครือข่ายออกมาแถวหมู่บ้านรอบๆอำเภอ คงรุ่นเหลนมั่งครับ ผมก็มาคิดว่าจะเพิ่มเบนวิทเน็ตจาน แต่มันแพงมาก 1 เมก ต้องจ่ายถึงเดือนละ 4900 บาทยังไม่รวมภาษี 7% คิดดูได้เน็ตสายหลายเส้นเลยอะครับ ผมก็เลยมีความคิดว่าจะยิงไวเลสจากอำเภอมาที่ร้าน เพื่อที่จะเล่นเน็ตเต็มๆสักที่ แต่ปัญหาที่พื้นที่มันมีเขาด้วยนะครับและต้นไม้ธรรมชาติสูงๆเยอะเลย ก็คงต้องอาศัยเสาทาว์เวอร์สูงๆนะครับแต่ผมกะไม่ถูกเหมือนกันว่าสูงเท่ารัย และไหนๆก็ต้องลงทุนตั้งเสาราคาคงแพงแน่นอน(ต้องการเสาแบบไม่ใช้สลิงนะครับ)ถ้าลงทุนขนาดนั้นแล้วก็อยากจะคิดต่อเอาเน็ตมาปล่อยต่อที่หมู่บ้านแถวนั้นก็มีประมาณ 300+ กว่าหลังคาเรือน(เคยปล่อยเล่นๆก็มีคนมาถามหลายเจ้าเหมือนกัน)ลงทุนที่เดียวเอาให้คุ้ม ที่พูดมาก็อยากจะถามนะครับ ตามนี้เลยนะครับ
โปรเจคนี้คิดออกมาเป็นข้อนะครับ
1.ต้องการยิงเน็ตมาจากตัวอำเภอ มาที่ร้านระยะทาง 13 กิโลกว่าๆนิดหน่อย(เป็นระยะทางของหลักกิโลถนนราดยางนะครับ)สนใจตัวนี้ Rocket M5 + Rocket Dish
2.ที่ตัวอำเภอก็คิดว่าอยากกระจายเน็ตเหมือนกันเพราะใหนๆก็ตั้งเสาสูงแล้วนะครับ ก็ว่าคงจะใช้เน็ตของTOT ดูโปรโมชั่นมี 8 เมกใช้สัก 6-8 เส้นคงต้องใช้SV ทำโหลดบาลาน และทำSV อีกตัวเพื่อทำเก็บยูสเซอไวเลส(ผมคิดถูกปะครับ)
3.ที่ร้านก็จะรับเน็ตมากระจายสัญญาณอีก และอีกส่วนก็มาใช้ในร้านนะครับ(เป็นอีกหมู่บ้านนะครับ)พูดง่ายกระจายเน็ต 2 ที่ๆตัวอำเภอ และที่หมู่บ้านที่ผมอยู่
โปรเจคนี้ราคาทั้งหมดคิดว่าจะราคาเท่ารัยครับ และใช้อุปกรณ์อะไรมั่งครับและคิดว่าคุ้มหรือไม่ครับ(ขอโทษที่ต้องรบกวนถามเยอะนะครับ เพราะต้องการข้อมูลนะครับเอาไว้พิจารณาครับ) :)

yod

สวัสดีครับ

1. Rocket M5 กับ Rocket Dish จะดีมากเลยครับ เพราะจะได้ Bandwidth ที่สูง และสัญญาณก็เข้มครับ
2. รัศมีที่อำเภอประมาณเท่าไหร่ครับ ควรจะลากสาย Lan จากตัว Rocket M5 ลงมา แล้วเอาเข้า Access Point ปล่อยกระจายต่อครับ

ผมว่าโทรศัพท์คุยกันดีกว่าครับ จะได้รายละเอียดเยอะกว่านี้ครับ  ;D

;D ขอบคุณมากครับที่ตอบพอดีพึ่งเข้ามาเว็บนี้นะครับ ก็เลยลองโพสดู ยังงัยก็คงโทรถามอีกที่นะครับแต่ตอนนี้กำลังรวบรวมงบประมาณอยุ่นะครับ  ;D

1.ถ้าใช้ส่วนตัว ไม่คุ้มค่าเสาครับ  เสา self support แพงมาก
เว้นแต่ทำวิทยุชุมชน แล้วมาเสาสูงๆ อยู่แล้ว เกาะๆ ไปเถอะ ประหยัดได้เยอะ

2.ดูบนเสาไฟฟ้าครับ ว่ามี fiber ใครผ่านบ้าน ปกติต้องมีบ้างแหละ ถ้ามี fiber ผ่านแล้ว ถ้ารวมตัวกันสัก 25-50 หลังคาเรือน เขาอาจจะเอา Micro DSLAM มาติดให้

ระยะ 13 กม.  เสียวมากนะครับ  ผมเคยลอง 7 กม. แบบเห็นหลังคากันเลยด้วยตาเปล่า ได้  25Mbps  กับ  5Ghz / 802.11a(ถ้าเป็น Dual อย่าง 802.11n คงได้ 50-100Mbps)

namowifi
ได้นะครับตอนนี้ผมตั้ง 13 กิโลเมตร testspeed สบายๆ 120 Mb แต่คอร์สค่อนข้างแพงแต่ ok นะครับ

guruwifi
อยู่แถวไหนครับ.....ผมพอจะมีข้อแนะนำ....ถ้ายังไม่ได้ดำเนินการ  จะได้แนะนำให้...ติดต่อมาทางเมล์นะครับ....ผมว่าคุณอยู่ใกล้ๆ  ผมแน่ๆเลย