Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ระบบโทรศัพท์ VOIP IP-PBX ร่วมกับ VPN Tunnel โทรข้ามสาขาฟรี
    เริ่มโดย yod
    Read 20,717 times
yod

ระบบโทรศัพท์ VOIP IP-PBX ร่วมกับ VPN Tunnel โทรข้ามสาขาฟรี

ที่บ้านแอดมินใช้  NAS Synology รุ่น DS213+ เห็นมันมี Package Asterisk ให้ติดตั้งฟรี เลยลองทดสอบดูครับ

ติดตั้ง Package Asterisk

หน้าตา Web Config ลูกเล่นที่เกี่ยวกับ IP-PBX มีครบ Create Extensions ได้ตามต้องการ ตัวอย่างจะตั้งเบอร์ภายในเป็น 6000, 6001, 6002 ครับ

หัวโทรศัพท์ IP-Phone ที่ใช้อยู่ เครื่องนี้ตั้งไว้ที่บ้าน

กรณีที่ต้องการโทรผ่าน 3G ก็ให้ VPN เข้ามาในวง Network ครับ App ที่ใช้บน iOS จะเป็น Zoiper

Register ผ่าน VPN

ทดสอบโทร

ถ้าต้องการติดตั้ง Software ที่เครื่อง Computer แนะนำเป็น PortGo ครับ ใช้งานง่ายดีครับ

ส่วนการทำ VPN ในการเชื่อมต่อเครือข่ายระหว่างสาขา ทางร้านมีหลายรุ่นให้เลือกเลยครับ https://www.sysnetcenter.com/92-vpn-firewall-router

ประเด็นที่อยากจะหาข้อมูลเพิ่ม  คือ โทรผ่าน 3g หากัน 2 เครื่องครับ เช่นไปต่างประเทศ 2 คน เปิด Roaming 3G เอาไว้ ทีนี้แยกกันเดิน ต้องการจะโทรหากันผ่าน Software VOIP เพราะเคยใช้ App Line ปัญหามันคือเสียงกริ่งเบามากครับ ไม่ได้ยินเลย แต่ Software VOIP มันไม่ Register เข้า IP-PBX ตลอดเวลา เหมือนกับว่ามี Timeout ด้วยครับ  ??? ???

ระบบนี้ไม่ค่อยคุ้น น่าจะเล่นยากอยู่นะครับ

ผมไม่เคยรู้เกี่ยวกับระบบนี้เลยนะค่ั เป็นความรู้ใหม่มากสำหรับหนู

มันเป็นระบบที่ดีนะครัย เพียงแค่เราต้องทำความเข้าใจสักระยะ

ผมมองว่าเป็นอะไรที่ดีครับที่สามารถโทรข้ามสาขาได้แบบไม่เสียเงิน

ถ้าได้มาใช้ก็คงจะดีไม่น้อยเลยละครับ สำหรับระบบโทรศัพท์แบบนี้คนจะได้ใช้กันฟรี