Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• Review อุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless กำลังส่งสูง Ubiquiti WiFi Station
    เริ่มโดย yod
    Read 19,925 times
yod

Review อุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless กำลังส่งสูง Ubiquiti WiFi Station

สวัสดีครับ มาใหม่อีกแล้ว สำหรับ Product ของ Ubiquiti

Ubiquiti WiFi Station เป็นอุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless แบบ High Power รองรับมาตรฐาน IEEE 802.11 g/n ใช้ย่านความถี่ 2.4GHz มาพร้อมเสา Build-In แบบ Hi-Gain ขนาด 6dBi ใช้ Technology MIMO เชื่อมต่อผ่าน Port USB 2.0 ความเร็วตาม Spec สูงถึง 150 Mbps ที่สำคัญ ออกแบบได้รูปทรงสวยงามมากครับ

Package ของอุปกรณ์

อุปกรณ์ภายในกล่องจะมี สาย USB, แผ่น Driver และตัวอุปกรณ์ครับ

ด้านหลังอุปกรณ์

ไฟแสดง Status การเชื่อมต่อ ตามธรรมเนียมของอุปกรณ์ Ubiquiti ครับ ไฟ Signal Strength ติด 4 ดวง หมายถึงรับสัญญาณได้เต็มๆ

ติดตั้ง Driver ครับ

GUI. เจ๋งมาก

Detect สัญญาณเจอเต็มที่เลย

อันนี้ของ Amway อยู่ลงไปอีกชั้นนึงครับ ทะลุพื้นห้าง

ผมจะ Connect กับอุปกรณ์ Ubiquiti NanoStation Loco M2 ครับ

แสดงสถานะการ Connect อย่างละเอียด

อุปกรณ์ออกแบบมาสวยงามมากครับ กำลังส่งก็สูงและ Gain ขยายของเสาก็สูงครับ ซึ่งจะช่วยให้สัญญาณที่ส่งไปได้ไกลขึ้น แก้ไขปัญหารับได้แต่ส่งกลับไม่ได้ครับ เพราะปัญหาสำคัญของระบบ Wi-Fi Hotspot คือ ตัวส่งส่งได้ แต่ตัวรับดันส่งข้อมูลกลับไปหาตัวส่งไม่ได้ ซึ่งการใช้ตัวส่งแรงๆไว้ก่อนโดยที่ตัวรับเป็นพวก Notebook หรือ Wireless Adapter ตัวเล็กๆจึงไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ