Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• WRT54GL V24 เป็น repeater mode ทำ port forward
    เริ่มโดย thefluke
    Read 17,744 times

ผมใช้ NETGEAR DG834G เป็น router ทำ port forward ได้ปกติ  แต่มี PC อยู่เครื่องหนึ่ง มันไกลเกินความสามารถของ router modem ตัวเดิม ดังนั้นเติมพลังด้วย WRT54GL V24 ทำเป็น repeater mode ใช้ได้ปกติครับ แต่พออยากทำ port forward จาก WRT54GL V24 เป็น repeater mode ปัญหาก็เกิด มันต้อง forward อย่างไรถึงจะถึง reperater ครับ

internet --> Netgear --> WRT54GL (repeater) --> PC

ตัวอย่างนะครับ
Netgear DDNS:  Netgear.dyndns
WRT54GL DDNS : WRT54G.dyndns

ลองทำ DDNS แล้ว กลับไปโผล่ที่ Netgear คือ เข้า WRT54GL.dyndns ไปโผล่ Netgear Router ซะงั้น  เข้า Netgear.dyndns ก็โผล่ที่เดิม

ผมต้องทำ port forward อย่างไรถึงจะเข้า WRT54GL ได้ครับ

yod

ถ้า Port Forward แล้วใช้ Dynamic DNS ต้อง Set ที่ตัว Gateway อย่างเดียวเลยครับ ตัว 54gl ไม่ใช่ Gateway จะไม่สามารถทำได้ครับ

ที่ไปเจอหน้า Setup ของ Netgear เพราะ DynDNS มันไป Detect เจอ IP ของขา WAN ของตัว NetGear ครับ

ตอนแรกทำ WRT54GL repeater เป็นอีกวงแลน ... เด๋วไปลองทำเป็นวงเดียวกันก่อน เผื่อ Netgear จะหาเจอ

ตอนนี้ WRT54GL เป็น 192.168.1.xx 

แล้ว Netgear เป็น 192.168.0.xx แล้ว WRT54GL เป็น 192.168.0.2 ของ netgear

ถ้าเปลี่ยนทั้งหมดเป็น 192.168.1.xxx จะกลายเป็นวงแลนเดียวกันมั้ยครับ