Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Ubiquiti Unifi Access Point มาใช้งาน 2 ตัว ตั้งคนละชื่อได้มั๊ยครับ
    เริ่มโดย lanwong
    Read 10,829 times

คือ คิดว่าจะซื้อ  Ubiquiti Unifi Access Point มาใช้งาน 2 ตัว พื้นที่เดี่ยวกันแต่คนละห้อง (network วงเดียวกัน) สอบถามดังนี้ครับ
1.  Ubiquiti Unifi Access Point  ควบคุมด้วย program Controller   ทั้ง 2 ตัวสามารถ กำหนด SSID  ต่างชื่อกันได้ใช่หรือไม่ครับ
2. ถ้าset mode Access Point ธรรมดา ถ้าปิดเครื่อง คอมฯ ที่ติดตั้งโปรแกรม controller มันจะยังใช้ได้อยู่ใช่หรือไม่ครับ
3. ห้องผมตามรูปที่อัพโหลดครับ  

ผมใช้งานอยู่ครับ ตั้งได้ครับ

เริ่มแรกต้องสร้าง WLAN Group ผ่านทางเมนู Settings -> Wireless Networks ก่อนครับ (ลำดับเมนูนี้อ้างอิงจาก Unifi Controller 4 นะครับ)

WLAN Group: สมมติว่าชื่อกรุ๊ป 1
- เราก็สามารถสร้าง SSID สมมติว่าชื่อ wireless_A ได้ ไว้ในกรุ๊ป 1 นี้

WLAN Group: สมมติว่าชื่อกรุ๊ป 2
- เราก็สามารถสร้าง SSID สมมติว่าชื่อ wireless_B ได้ ไว้ในกรุ๊ป 2 นี้

จากนั้นกดไปที่เมนู Devices เลือก Unifi ตัวแรก แล้วกดไปที่แถบเมนู Configuration ให้แก้ไขตรง WLAN Group เป็นกรุ๊ป 1
แล้วอีกตัวให้ตั้งเป็น WLAN Group 2 เป็นต้นครับ

yod

ขอบคุณมากเลยครับ

ขอเสริมนะครับ

ใน Version4 สามารถ Overide ชื่อสัญญาณ Wireless ลงใน Unifi แต่ละตัวได้เลยนะครับ

ส่วน Software Controller ถ้าไม่ได้ใช้งานในส่วน Guest Mode สามารถปิด Software ได้ครับ

ใน Version4 สามารถ Overide ชื่อสัญญาณ Wireless ลงใน Unifi แต่ละตัวได้เลยนะครับ

ส่วน Software Controller ถ้าไม่ได้ใช้งานในส่วน Guest Mode สามารถปิด Software ได้ครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ
รบกวนแนะนำ รุ่น หน่อยครับ
แล้ว ตามผัง รุ่นไหนดี ระหว่าง Ubiquiti กับ Enginius แนะนำด้วยครบั

yod

[/quote]

แล้ว ตามผัง รุ่นไหนดี ระหว่าง Ubiquiti กับ Enginius แนะนำด้วยครบั
[/quote]

2 ตัว ใช้ Engenius ดีกว่าครับ ไม่ต้องมาติดตั้ง software controller

แต่ถ้าติดตั้งเยอะๆ Unifi จะง่ายต่อการ config และ monitor ครับ

[/quote]

[/quote]

2 ตัว ใช้ Engenius ดีกว่าครับ ไม่ต้องมาติดตั้ง software controller

แต่ถ้าติดตั้งเยอะๆ Unifi จะง่ายต่อการ config และ monitor ครับ
[/quote]

แนะนำรุ่นหน่อยครับพี่

yod

[/quote]

[/quote]

[/quote]

แนะนำรุ่นหน่อยครับพี่
[/quote]

มีหลายรุ่นเลยครับ

https://www.sysnetcenter.com/174-engenius-ap-indoor