Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Review เสาอากาศ Ubiquiti RocketDish5 กำลังส่งมากกว่า 20 Km.
    เริ่มโดย yod
    Read 25,128 times
yod

Review เสาอากาศ Ubiquiti RocketDish5 กำลังส่งมากกว่า 20 Km.

เสาอากาศแบบจาน Dish เพื่อบังคับทิศทางของสัญญาณ Wireless  Ubiquiti Rocket Dish5 รองรับย่านความถี่ 4.9 ~ 5.9 GHz อัตราขยายสูงสุดถึง 30dBi ระยะทางรับ-ส่งได้สูงสุดถึง 50 กิโลเมตร(ขึ้นอยู่กับระดับความสูงของเสาและสิ่งกีดขวาง) มุมทิศทางส่งข้อมูลในแนวตั้งและแนวนอนที่ 5 องศา ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ UBiQUiTi RocketM5 เหมาะสำหรับเชื่อมต่อระหว่างอาคารแบบทิศทางและงานที่ต้องการ Bandwidth สูงเช่นกล้องแบบ IP Camera, Voice Over IP, Internet ความเร็วสูง รวมถึง Share Resource ต่างๆภายในเครือข่าย

แกะกล่องครับ หนักประมาณ 10 กิโลฯ

ประกอบแกนเสา

รูปร่างด้านหน้าครับ เหมือนจาน UBC

ตัวล๊อก Rocket M5 เข้ากับเสาครับ

มีตัววัดระดับน้ำให้ด้วย เพื่อช่วยการปรับให้ได้ระนาบเดียวกับพื้นโลกครับ

ประกอบโครงยึด

แกนปรับองศาของเสา

หัวต่อแบบ RP-SMA ครับ จะมี 2 ตัว เพราะรับ-ส่งสัญญาณแบบ MIMO X 2 (Dual Chain)

ต่อสายนำสัญญาณเข้ากับ Rocket M5

เวลาประกอบต้อง งอๆ สายประมาณนี้ครับ

ประกอบเรียบร้อยครับ

แรงมากครับเสาอากาศรุ่นนี้เพื่อใช้ร่วมกับ Ubiquiti Rocket M5 ถ้าต้องการ Bandwidth สูงๆ เชื่อมต่อแบบ Point To Point ระยะทางไกลๆ ไม่ผิดหวังครับ

ทางร้าน SysNet มีทีม Engineer ที่ชำนาญในการติดตั้งเสาประเภทกริดและ Dish ปรับแต่งให้ได้ค่า Bandwidth ได้ระดับที่สูงมาก แก้ปัญหาเรื่องการเชื่อมต่อเครือข่ายระยะไกล สนใจติดต่อได้ที่เบอร์โทรที่หน้า Website ได้เลยนะครับ (โฆษณานิดนึงครับ) ;D ;D ;D

namowifi
สำหรับตัวนี้ถือว่า ok และน่าเล่นมากครับผมก็ไปซื้อจากร้านพี่เข้านี่ละครับ speed test สูงมากนะครับ ที่ผมลองและใช้อยู่นี่ 120Mbps นะครับอยากรู้เทคนิคการปรับ mail มาได้นะครับ

yod

มือใใหม่
ผมสนใจเรื่องส่งภาพและเสียงระยะไกลครับ  พอดีสำนักงานกับจุดส่งสัญญาณอยู่ห่างจากกันประมาณ7กิโลครับขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณท่านที่จะกรุณาตอบทางนี้หืออีเมล์ก็ได้ครัhs4dzp@hotmail.comครับ

นพรัตน์
พอดีซื้อไปแล้วครับ เป็นชุด kit Rocket M5+Rocket Dis
ไม่ทราบว่าต้องตั้งเสาสูงประมาณกี่เมตรครับ
พอดีว่าพื้นที่ที่ตั้งเป็นแอ่งพอสมควร วัดระยะ ระหว่าง AP1 >>> AP2 ได้ประมาณ 15 Km. ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

Proserv

comdevx
เป็นไปได้ไหมครับ ที่ผมจะเอามาทำ hotspot ช่วยตอบหน่อยนะครับ

comdevx
ขอถามอีกนะครับ เป็นไปได้ไหม ที่เราจะไปขอ เสาโทรศัพท์พวก 12call true cat ในการขอติดจานไวเลส

yod