Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Draytek Vigor300b Block การเข้าใช้งาน Internet แบบกำหนดระยะเวลา
    เริ่มโดย yod
    Read 10,344 times
yod

Draytek Vigor300b Block การเข้าใช้งาน Internet แบบกำหนดระยะเวลา

ตัวอย่างหัวข้อนี้จะเป็นอุปกรณ์ Draytek Vigor 300b นะครับ

ลูกค้าต้องการ Block ไม่ให้พนักงานเข้าใช้งาน Internet โดยจะห้ามใช้งานในช่วงเวลางาน 8.00-12.00 และ 13.00-17.00 จันทร์ - ศุกร์ นอกเหนือเวลาที่กำหนดจะสามารถเข้า Internet ได้ตามปกติครับ

1. Menu Object Setting --> Service Type Group

Click [Add]

ตั้งชื่อ Group Bame: service_web

Object: เลือก Service ที่ต้องการจะ Block ตัวอย่างจะเป็น HTTP, HTTPS และ FTP ถ้าต้องการ Block Mail ก็เลือก POP3 และ SMTP ด้วยนะครับ

Click [Apply]

2. Menu Firewall --> IP Filter

Click[Add]

ตั้งชื่อ Group: test_block_service
Click [Enable}

Click [Add] อีกครั้งครับ

ตั้งชื่อ Profile: test_block_web
Click [Enable]
เลือก Time Object ที่สร้างไว้

การสร้าง Time Object ดูได้จากหัวข้อนี้นะครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=3480.0

เลือก Service Type Group ตามที่สร้างไว้ในข้อ 1

เรียบร้อยครับ