Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• rb2011ui เจอปัญหากับuserman
    เริ่มโดย traro
    Read 8,104 times

เจอปัญหา เข้าusermanไม่ได้ บอกพาสเวิดผิด ซึ่งผมมั่นใจว่าไม่ผิดแน่นอนเพราะผมจดไว้ แล้วuserในuserman ก็login เข้าไม่ได้
ขึ้น radius server is not responding แบบนี้แก้ไขยังไงครับ

ไม่มีใครเจอปัญหานี้เลยเหรอครับ

yod
UserManager ใน Mikrotik มักจะมีปัญหาเรื่อง Database Corrupt หรือ ไฟล์ Database พังครับ

ลองเข้าไปลบ Log ใน Usermanager ออกให้หมด ถ้าลบไม่ได้แสดงว่า Database เสียหายแล้ว
1. Clear และ Rebuild Database ผ่าน Terminal
2. ถ้าไม่สามารถ Clear ได้ (จะขึ้น Error Database Corrupt) ต้อง Format แล้วลงใหม่ครับ

database พัง ปัญหานี้พบบ่อยมากครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=1454.0/

ขอบคุณ คุณยอดมากครับ ปัญหาคือเข้า userman ไม่ได้เลยครับ พอจะเข้า ก็บอกพาสเวิดผิด ผมเลยจัดการทำ netinstall แต่ก็เจอปัญหาคือ install ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
แล้วผมรู้สึกว่า โมเดลรุ่นหลังๆเช่น 750gr2 หรือ RB2011 ที่ทำมาแทนพวกรุ่น 750gl 450g ทำไมมันมีปัญหาทางฮาร์ดแวร์ง่ายจัง ซึ่งแต่ก่อนเคยใช้ 750gl 450g แทบไม่เคยมีปัญหากับตัวเครื่องเลย
สรุปคือ ปัญหาที่ผมเจอ เป็นปัญหาจากตัวเครื่องใช่มั้ย ซึ่งถ้าปัญหาตรงถ้าเกิดมีบ่อยๆคงไม่ดีแน่

สรุปออกมาแล้วครับว่า แต่เป็นที่ตัวเครื่องจริงๆ ต้องทำการ netinstall จึงจะปกติ แต่การจะทำ netinstall ผ่านได้นั้น ก็ต้องแล้วแต่ดวงด้วย บางทีมันก็โหลดไม่ผ่านซะงั้น ต้องทำหลายๆครั้งถึงผ่าน แล้วอีกอย่าง คือตอนบูตเข้า winbox ครั้งแรกแล้วมันให้เลือก ว่าจะให้ใช้ค่าconfig เดิม หรือ ให้ลบทั้งหมด เราต้องเลือกลบทั้งหมด แล้วมาconfigเองนะครับ ซึ่งก็เล่นเอาผมงง ไปหลายวัน เพราะรุ่นก่อนคือ 750gl กับ450g ผมก็เซทไปหลายตัวแล้ว ไม่เคยเจอปัญหาเหมือนรุ่นใหม่นี่เลย และพอจะสรุปมาได้ว่า รุ่นใหม่ เรื่องระบบไฟฟ้า เปราะบางกว่ารุ่นเก่าซะอีก เพราะผมมาเช็ค bad โชว์ขึ้น 1.7% ก็คงเป็นตามที่ คุณyod บอก ว่าอาจเกิดจากไฟฟ้า ตก ดับ บ่อย ซึ่งทางที่ดีควรมี ups ไว้สักตัว ที่มีระบบ stabilizer ไว้จะปลอดภัยกว่า