Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• Review IP-COM SE3100 VPN Loadbalance 4 Wan AP Controller ราคาประหยัด
    เริ่มโดย yod
    Read 18,116 times
yod

Review IP-COM SE3100 VPN Loadbalance 4 Wan AP Controller ราคาประหยัด

ตัวนี้ลูกเล่นเยอะครับ รูปเลยเยอะนิดนึง  ;D

เคยมีความคิดจะทำ Youtube Review อุปกรณ์ครับ แต่..เป็นไซนัส เสียงบี้ขึ้นจมูก ฟังดูไม่ค่อยดี ขอ capture ทีละรูปๆ ดีกว่านะครับ และผมเอาไปใช้อ้างอิงได้ด้วยเวลาลูกค้าถามถึง function ต่างๆว่ารองรับหรือไม่ รวมถึงการ config ต่างๆ เพราะมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อเหลือเกิน จำหน้าจอไม่ค่อยจะได้ครับ  :P :P

อุปกรณ์ IP-COM SE3100 4-WAN Load Balance VPN Router รองรับ IP-COM APs Wireless Access Controller รองรับ การทำ Load Balance ได้ 4Wan ทำ IPSecs สูงสุด 32 Tunnels, บริหารจัดการ IP-COM APs Wireless Access Controller ได้ 16 AP, ทำ Portal Authentication สำหรับใหh User Login เพื่อเข้าใช้งาน Internet

ใน Datasheet OS ข้างในเป็น Linux ครับ แต่เขาไม่บอกว่าเป็น Distro อะไร มี CPU ความเร็ว 800Mhz Ram 512MB, Flash Rom 128MB

Port Lan ความเร็ว Gigabit 4 Port และ Port Wan ความเร็ว Gigabit 4Port แต่ต้องเลือกว่าจะใช้เป็น Lan หรือ Wan 3 Port ครับ

ผมทดสอบทำ PPPoE Server เพื่อทำ 2 Wan โดยความเร็ว Account ละ 4Mbps ครับ

Default IP จะเป็น 192.168.0.252 เข้าหน้าจอ System Status เชื่อมต่อ Internet เรียบร้อย

เลือกว่าจะใช้ Port เป็น Wan หรือ Lan

IP สามารถตั้งได้ทุก Class ไม่เหมือน Cisco RV และ QNO ที่ตั้งได้เฉพาะ Class C

Load Balance Mode เลือกได้ว่าจะทำ Load Balance Base On Connected Sessions หรือ Base On Connected Users

Base On Connected Sessions คือการเกลี่ย sessions เวลาออก Internet แต่ละ WAN เช่น ปกติถ้าเข้า Web site ธรรมดาๆ Session ไม่สูงมาก ก็อาจจะออกแค่ Wan เดียว แต่ถ้าใช้พวก P2P เช่น Bittorrent พวกนั้นใช้เป็นร้อยๆ sessions อุปกรณ์ก็จะเกลี่ยให้ออกหลายๆ Wan มองเป็นการจราจรบนถนนจะเห็นภาพง่ายหน่อยครับ ปกติถ้าจราจรไม่ติดขัด วิ่งกันฉลุย ก็ใช้เลนเดิมไปเรื่อยๆ แต่ถ้ารถเริ่มเยอะ จราจรเริ่มหนาแน่น อุปกรณ์ก็เปรียบเหมือนตำรวจ จะทำการเปิดเลนเพิ่ม เลนที่ว่านี้คือ Wan อีกเส้นนึงครับ ก็จะช่วยลดความหนาแน่นลงไป

ส่วน Base On Connected Users จะหมายถึงเปิดทุก Wan และกำหนดไปเลยว่า Users ไหนวิ่ง Wan ไหน จะเหมาะกับ ระบบที่มี Users เยอะๆ ครับ แบ่งๆ กันไป ข้อดีคือถ้าเข้า web ssl จะไม่หลุดการเชื่อมต่อ รวมถึง ระบบ Authenticate ต่างๆ

ระบบ APs Wireless Access Controller หรือ Manage AC เมื่อเชื่อมต่อ Access Point ของ IP-COM เข้าไป เครื่องจะ Detect อัตโนมัติ ถ้ามีหลายๆ AP จะ Config ง่ายมาก

มองเป็น Object นะครับ สร้าง SSID ชื่อสัญญาณ Wireless, Wireless Security

กำหนด Radio ย่านความถี่ 2.4/5GHz, Bandwidth, ช่องสัญญาณ, กำลังส่ง, ค่า RSSI Sensitivity จะหมายถึง ค่าสัญญาณที่ต่ำที่สุดที่ AP รับได้จาก Device แล้วยอมให้เชื่อมต่อ ถ้าไม่ตั้ง เวลา Device อยู่ไกลๆ Access Point รับสัญญาณได้อ่อนๆ ติดๆ หลุดๆ AP จะเสียเวลาทำงานกับ Device เครื่องนี้ค่อนข้างเยอะครับ

ทีนี้ก็นำ Object ที่สร้างไว้ มาหยอดใส่ Access Point ทีละตัว หรือ หลายๆตัวก็ได้

ถ้าตั้ง SSID ระหว่าง 2GHz และ 5GHz ให้เหมือนกัน Device จะมองเห็นเป็นชื่อเดียว คลื่นไหนแรง ก็จะเชื่อมต่อคลื่นนั้นครับ

หน้าจอแสดง Device/User ที่เชื่อมต่อ Wireless เข้ามา

ทำ Bandwidth Control สามารถ Control By IP Address และ Account (สร้าง Account ใน Portal Authentication)

Portal Authentication สร้าง User/Password สำหรับ Login เข้าใช้งาน Internet กำหนดระยะเวลาการเข้าใช้

White List จะเป็นการ By Pass ให้เครื่องที่กำหนดสามารถออก Internet ได้โดยไม่ต้องเข้าหน้า Login กำหนดได้ทั้งแบบ IP Address และ Mac Address

เวลาหมดอายุ ให้ Click ที่เครื่องหมายถูก ตรง Account เพื่อเข้าใช้งาน Internet อีกครั้ง

สามารถปรับแต่งหน้า Login ได้นิดหน่อยครับ รองรับ Redirect to page

IPSecs VPN ได้ 32 Tunnels ยังไม่ได้ลอง config ครับ  แต่ทาง EasyNetwork ลองทดสอบแล้ว 16 Tunnels สบายๆครับ :P

Port Forwarding ได้ 32 Entries

Dynamic DNS ที่รองรับ จะมีข DynDNS, NO IP แต่ในส่วนของ 3322 กับ 88ip เป็น Web ภาษาจีนครับ อ่านไม่ออก

Clients Statistics สังเกตุจำนวน Sessions เชื่อมต่อเครื่องเดียวก็ปาไป 400 กว่าแล้ว ถ้า Load bit จะเพิ่มขึ้นอีกเพียบ

IP-COM SE3100 เป็นอุปกรณ์ Loadbalance ที่ config ง่าย Menu ไม่เยอะมาก ยิ่งถ้าใช้ร่วมกับ Access Point ของ IP-COM จะช่วยให้การ Config และ Maintenance ง่ายขึ้นเยอะครับ ในส่วนของ Performance จะเหมาะกับสำนักงานขนาดเล็ก ถึง กลาง ที่มีจำนวน Device เชื่อมต่อไม่เยอะมาก

ขออนุญาตสอบถามครับ กรณีตั้ง ip lan เป็น 192.168.10.1 แล้วทำการรีบูท ทำไมพอรีบูทเสร็จ ip lan เป็น 192.168.26.1 ครับ (เป็นเฉพาะกรณีเสียบสาย wan  **ไม่เสียบไม่เปลี่ยนครับ**)
พอดีทำ Loadbalance 4 เส้น เป็นแบบ Dynamic IP ทั้งหมด

yod

ติดต่อที่เบอร์ support โดยตรงได้เลยนะครับ +66 (0)93-5596111

ติดต่อที่เบอร์ support โดยตรงได้เลยนะครับ +66 (0)93-5596111
[/quote]

ขอบคุณครับ   :)   ;)