Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามการทำ Vlan บนอุปกรณ์ IP-COM G3210P L2-Managed
    เริ่มโดย bp_prem
    Read 15,330 times

สวัสดีครับ
อยากทราบวิธีการทำ vlan บน IP-COM G3210P L2-Managed ครับ
เบื้องต้นสามารถตั้งค่า port1-4 เป็น Vlan 1 -4 โดยสร้าง Vlan บน Mikrotik โดยทุก port สามารถออก Internet ได้ และรับ IP คนละ Vlan แล้วครับ
Ping ข้ามหากันได้ทุก Vlan
แต่ถ้าเราต้องไม่ให้บาง Vlan สื่อสารกันได้ เช่น 1 กับ 2  ไม่สามารถ Ping หากันได้ หรือ 3 กับ 4 สPing หากันได้แต่ Ping หา 1 กับ 2 ไม่ได้ ต้องตั้งค่ายังไงครับ
ขอบคุณครับ

yod

ถ้าเป็น 802.1Q จะ block ระหว่าง subnet ต้องทำที่ Mikrotik ครับ Block วง Network ที่ Firewall --> Filter ครับ ผมเคยทำไว้ใน Webboard ไว้แล้ว ลองหาดูครับ

ถ้าเป็น 802.1Q จะ block ระหว่าง subnet ต้องทำที่ Mikrotik ครับ Block วง Network ที่ Firewall --> Filter ครับ ผมเคยทำไว้ใน Webboard ไว้แล้ว ลองหาดูครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ

เรื่อง port นี้ผมยังไม่เข้าใจเท่าไรเลยไม่กล้าลงความเห็น