Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำ อินเตอร์เน็ตชุมชน
    เริ่มโดย tawatchai
    Read 22,127 times

สวัสดีครับ  ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอุปกรณ์ที่จะทำเป็นอินเติร์เน็ตชุมชนภายในตำบลนะครับ
ที่ตำบลมี ADSL แต่จำกัดได้แค่ไม่กีคู่สาย ผมได้มา 1 คู่สายครับ ตอนนี้ใช้ทำร้านเน็ตอยู่ 8 Mbps
มีเพื่อนๆในตำบลอยากได้อินเตอร์เน็ต ผมเลยหาทางที่จะขยายสัญญาญ ถ้าสมมุติว่า ผมจะปล่อยสัณญาณ
ให้ครอบคลุมตำบลซึ่งมีพื้นที่กว้างประมาณ 15 กม. ร้านเน็ตผมอยู่ตรงกลางตำบล มีกลุ่มผู้ใช้ต้องการหลายคน
ผมจะต้องใช้อุปกรณือะไรบ้าง และแต่ละบ้านที่ต้องการใช้ต้องติดตั้งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมมั่งครับ
ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านนะครับ

Internet ชุมชนของคุณ ผมนึกถึงระบบ cellular ครับ จะต่างหน่อย มันจะไม่ติดต่้อกันระหว่างกลุ่มกัน
เสมอไป แต่จะส่งสัญญาณไร้สายจากศูนย์กลางไปยังลูกข่ายเป็นกลุ่มๆ อันดับแรก คุณต้องแบ่งกลุ่มบ้าน
เป็นกลุ่มให้ได้ก่อน ได้กี่กลุ่ม อยู่ในจุดใดของแผนที่บ้าง แล้วในแต่ละกลุ่มจะมีการติดตั้ง access point
1 ตัว เป็นตัวรับสัญญาณจากส่วนกลาง และเป็นตัวกระจายสัญญาณในกลุ่มบ้านด้วย

ฉนั้นอุปกรณ์ที่จะต้องใช้
1.ศูนย์กลาง อย่างน้อยต้องมี access point + เสา กระจายสัญญาณ 3 ชุด
2.ลูกข่าย มี access point + เสา จำนวนก็ ตามจำนวนกลุ่มที่คุณแบ่งได้
3.เครื่องคอมพิวเตอร์ ถ้าต้องการเชื่อมต่อแบบไร้สาย ต้องมี Wireless LAN ด้วย

ทั้งหมดนี้ พอให้เห็นนภาพเท่านั้นครับ รูปแบบจริงๆใช้อย่างไร มันต้องมีปัจจัยหลายประการ
เหมือนกันที่ต้องพิจารณา มันอาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดไว้ก็ได้ แล้วอีกประการนึง เป็นปัจจัย
สำคัญเลย มันจะคุ้มหรือไม่กับการลงทุน กับผลที่จะได้รับ ฉนั้นถ้าอยากจะทำขึ้นมาจริงๆ
ก็ให้ทดลองทำแค่ 1 กลุ่มดูก่อน

yod

ผมตอบพอที่จะตอบได้แล้วกันครับ
เพื่อเพืื่อนสมาชิก ยินดีเสมอครับ  ;)

จะมีเรื่องกฎหมายเข้ามาเกี่ยวข้องไหม ในเรื่องที่ให้บริการอินเตอร์เน็ต

ในแง่ของการใช้สัญญาณ wireless หรือ เรื่องการแจกจ่าย internet ครับ
ถ้าเรื่องการใช้งาน wireless หากใช้ตรงหลักเกณฑ์ตาม กทช กำหนด ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนในแง่ของการแจกจ่าย internet ผมไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเราไม่ได้แสวงหากำไร
คงไม่เป็นไรมั้ง

yod
สวัสดีครับ

ถ้าในเรื่องผิดกฏหมาย ไม่ผิดครับ แต่ผิดกฏของผู้ให้บริการ แต่ Internet Cafe, ตามหอหัก โรงแรม อพาร์ตเมนต์ คอนโดฯ คงต้องโดนกันหมด

ใช้วิธีเก็บตังโดยคิดเป็นค่าบำรุงรักษาอุปกรณ์ครับ   ;)  ;)  ;)