Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• แชร์ข้อมูลผ่านไวเลส
    เริ่มโดย Daeng
    Read 8,809 times

เรียนคุณยอด
  ผมสงสัยเหลือเกิน ตั้งแต่ผมติดตั้ง ไวเลส รุ่นUbiquiti PicoStations2HP กับ  Ubiquiti NanoStation LocoM2 ไป
วันหนึ่ง ผมลองนั่งทดสอบสัญญาณไวเลส กลางสนามโรงเรียน และเข้างานระบบบริหารสถานศึกษา ที่มีฐานข้อมูล  Database และ SQL บน Server ปรากฏว่าสามารถเข้าโปรแกรมได้ กรอกข้อมูลได้ โดยไม่ต้องต่อสายแลน และโฟลเดอต่างๆที่แชร์ไว้ไม่ว่าจะเครื่องใหนๆ ก็สามารถดูดได้หมด ผมก็เลยงง ว่ามันมีหลักการทำงานอย่างไร  อย่างนี้ผมสามารถยิงสัญญาณตรงมาที่บ้านได้เลย กรอกข้อมูลที่บ้านสบายใจเฉิบ ;D ;D

yod

สวัสดีครับ

หลักการแบบง่ายๆนะครับ ถ้าทฤษฎีจะยาวมั๊กๆ  ;D ;D

ปกติถ้าใช้วิธีลากสาย Lan ก็คือ ข้อมูล วิ่งผ่านสายทองแดง แต่ถ้าเป็น Wireless (Wire = สาย, less = น้อย) ก็คือข้อมูลวิ่งไปกับคลื่นวิทยุครับ เหมือนกับวิทยุ FM ครับ มีเครื่องส่งมันก็จะเอาสัญญาณเสียงเกาะไปกับคลื่นวิทยุ ส่งกระจายไปรอบๆบริเวณ ทีนี้ตัวรับก็ทำการแยกเอาแค่สัญญาณเสียงออกมาใช้

ถ้าเป็นระบบ Wireless ตัวส่งก็จะส่งข้อมูลเกาะไปกับคลื่นวิทยุ ตัวรับก็ทำการแยกข้อมูลออกมาจากคลื่นวิทยุ ตัวส่งก็จะถูกเรียกว่า Access Point ตัวรับก็จะเรียกว่า Wireless Adapter แต่ทั้ง 2 ตัวจะต่างกับเครื่องส่ง FM และเครื่องรับวิทยุ FM เพราะ ตัวส่ง Access Point มันมีการรับข้อมูลด้วย และตัวรับ Wireless Adapter มันก็มีการส่งข้อมูลกลับไปหาตัวส่ง Access Point ด้วยครับ ส่วนเครื่องส่ง FM และเครื่องรับวิทยุ FM มันจะทำหน้าที่ของมันแค่อย่างเดียว ส่งก็คือส่งอย่างเดียว รับก็รับอย่างเดียว