Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ทดสอบ Throughput และ ความแรงของสัญญาณ อุปกรณ์ Engenius ECB1200
    เริ่มโดย yod
    Read 25,814 times
yod

ทดสอบ Throughput และ ความแรงของสัญญาณ อุปกรณ์ Engenius ECB1200

มีลูกค้าต้องการนำไปใช้ในสำนักงานในเมืองครับ เลยขอให้ทดสอบให้หน่อย เพราะถ้าในห้างเซียร์ใช้งานได้ ในสำนักงานก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

AP ที่ปล่อยกันในห้างเซียร์ โซนแถวร้านครับ  ;D

2.4GHz

5GHz (รูปผิดนะครับ เดี๋ยวเอามาลงอีกทีครับ  :-\)

Spec คร่าวๆครับ อุปกรณ์ Engenius ECB1200 กระจายสัญญาณ Wireless 2 ย่านความถี่ ทั้ง 2.4 และ 5GHz มาตรฐาน 802.11a/b/g/n/ac เสา 5 dBi 4 ต้น กระจายสัญยาณรวอบทิศทาง ที่ Wireless N ค่า Receivesentivity จะอยู่ประมาณ -88 ซึ่งหมายถึงรับสัญญาณจาก Device เช่นพวก Smartphone, notebook, tablet ได้ต่ำๆก็ยังสามารถเชื่อมต่อหากันได้

รองรับ Bandsteering โดยการตั้งชื่อสัญญาณ Wireless ทั้ง 2 ย่านความถี่ให้ตรงกัน ถ้า Device รับ 5 GHz ได้ อุปกรณ์จะจัดการให้ไปเชื่อมต่อกับ 5Ghz ซึ่งเป็นมาตรฐาน ac ความเร็วที่ได้จะสูงกว่า 2.4GHz

รองรับ Fast Handover ใช่กรณีที่ทำ Roaming กันในระบบ ถ้า Access Point รับสัญญาณจาก Device ต่ำกว่าที่เรากำหนด ตัว Access Point จะตัดการเชื่อมต่อ และถ้าเราตั้งชื่อ SSID ให้เหมือนกันทุกตัว Device จะพยายามเชื่อมต่อหา Access Point เครื่องอื่นโดยอัตโนมัติครับ และ AP รุ่นนี้ RAM สูงถึง 128MB รองรับการเชื่อมต่อไม่ต่ำกว่า 50 Concurrent แน่นอครับ

ตำแหน่งทดสอบจุดแรก หน้าร้านตรงกลางลานเลย ร้านย้ายกลับมาอยู่ที่เดิมแล้วนะครับ แต่ป้ายร้านชำรุด กำลังสั่งทำใหม่อยู่ครับ  :-\ :-\

Smartphone ที่ทดสอบเป็นรุ่น Asus Zenfone 2 ครับ รองรับ Wireless AC

ใน iPhone 6 ก็รองรับนะครับ แต่มันไม่มีโปรแกรม Wifi Anlyzer กับ iPerf ให้ติดตั้ง

ใช้ iPerf ทดสอบ Throughput ได้ 130Mbps (มือถือจะได้ประมาณนี้ละครับ ไม่เหมือนพวก Notebook ที่มีตัวรับสัญญาณดีๆหน่อย)

ทีนี้ไปอยู่ที่ชั้น 2 ตรงลานกว้างๆ ตำแหน่งร้านกับตำแหน่งที่ยืน ร้านจะลึกเข้าไปทางด้านซ้ายประมาณ 30 เมตร จะมีพื้นห้างซึ่งเป็นแบบ hardener ซึ่งแข็งและหนามาก (รถกะบะขึ้นไปวิ่งได้) ใช้ Wifi Analyzer จับสัญญาณ สัญญาณค่อนข้างดีมาก ได้ -50 กว่าๆ เพราะคลื่นวิทยุความถี่สูงๆมันจะวิ่งชิ่งไปมาได้กันครับ 

Throughput ได้ 32Mbps

เดินไปตรงร้านซีเอ็ดชั้น 2 Test Throughput ได้ น้อยมาก แต่ก็ยังพอทดสอบได้ กับ อีกตำแหน่งคือข้างนอกห้าง (ลืม capture รูป) Throughput พอๆกันครับ

ทดสอบตรงช่องบันได้วนที่ชั้น 2 มีพื้นห้างบัง จับสัญญาณได้ -70 คือขอให้มีช่องครับ สัญญาณมันจะชิ่งสิ่งกีดขวางไปหาเองเลย อย่างเวลาติดตั้งอุปกรณ์ที่บันได้ชั้น 1 ห้องริมๆบันไดชั้น 2 และ 3 เชื่อมต่อสัญญาณได้สบายๆ

Throughput ได้ 7Mbps กว่าๆ

ถ้าสัญญาณไม่รบกวนกันมากขนาดในห้าง Throughput ที่ได้ จะสูงกว่านี้อีกเยอะครับ

ดูแล้วความแรงขนาดนี้ราคาสูงแน่เลยใช่หรือเปล่าครับ

yod