Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ผมต่อแบบนี้ ผิดป่าวครับ
    เริ่มโดย boom101
    Read 9,802 times

เนื่องจากผมได้ทำการต่อระบบ ตามรูปนั้น ปัญหาคือ
1.IP จากตัวแม่จะเป็นตัวกำหนดให้แต่ละตัวเองใช้ป่าวครับ
2.แล้วตัวที่1 จะมีปัญหาป่าวครับ เพราะว่าจะต้องต่อไปให้เครื่องที่2,3,4
3.แล้วแต่ละตัว จะรับ USER ได้สูงสุดกี่USER
หมายเหตุ D-LINK dsl 605 l   รบกวนพี่ให้ความรูหน่อยนะครับ

yod

ต่อถูกต้องแล้วครับ

ตัวที่ 1 มี 4 Port lan ก็เหมือนกับมี switch 4 port อยู่ในอุปกรณ์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่ ADSL ส่วนใหญ่ ADSL Modem ที่แถมๆกันมาจะเป็นแบบ Home use ถ้ามี User เยอะๆ NAT Session มันจะไม่พอครับ ซักพักเครื่องจะ hang ต้องปิดเปิดใหม่

แนะนำใช้แบบแยก ADSL ทำเป็น bridge และมี Router ต่ออีกตัว เลือก router ตามความเหมาะสมกับจำนวน user ครับ

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าวิธีนี้ถูกหรือผิดแต่ปกติแล้วผมไม่ได้ต่อแบบนี้อ่ะครับ