Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอสอบถามการ config CCR1009-8G-1S-1S ด้วยครับ
    เริ่มโดย jirasaksaelim
    Read 9,843 times

ขอสอบถามการ config CCR1009-8G-1S-1S ด้วยครับ

สาย Internet เข้า Mikrotik CCR โดยที่ไม่ต้องผ่าน Router

รบกวนด้วยครับ

yod

Internet เป็นแบบไหนครับ ถ้าไม่ผ่าน router ผู้ให้บริการมี fix line เป็นสาย lan มาให้เราเลยหรือเปล่าครับ

ต้องสอบถามทางผู้ให้บริการครับ ว่าต้องเชื่อมต่อกับเขาแบบไหน fix-ip, dhcp หรือแบบ pppoe ต้องทราบรายละเอียดพวกนี้ก่อนครับ ถึงจะ set ตัว mikrotik เพื่อให้เชื่อมต่อกับผู้ให้บริการได้ครับ

การเชื่อมต่อเป็น PPPOE ครับ

ผมซื้อมาจากที่ร้านมาสองตัว

CRR1036-12G-4S : WinBox v6.20 : สาย Internet เข้า Mikrotik CCR โดยที่ไม่ต้องผ่าน Router/Modem สามารถ set ค่า ออก internet ได้ปกติ ครับ

แต่พอต่อสายเข้ากับ

CCR1009-8G-1S-1S : WinBox v6.29.1 : set ค่าเหมือนกัน แต่ connect ไม่ได้ ในหน้า PPP - Interface <pppoe-out1> ตรง status ขึ้น connecting ครับ  ลอง Back Up การตั้งค่าจากเครื่อง CRR1036-12G-4S มาแล้วก็ไม่ได้ แต่พอต่อผ่าน Router/Modem และ ไป enable ค่า DHCP Client ก็สามารถต่อออก Internet ได้ครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

yod

site งานที่เดียวกันนะครับ

CRR1036-12G-4S ขา wan set เป็นอะไรครับ ถ้าเป็น pppoe ดูว่า status ขึ้น connected หรือป่าวครับ

ตรวจสอบ user/password ที่ pppoe-out1 ว่าใส่ถูกต้องหรือเปล่า (หน้า pppoe-out1 ใส่แต่ user/password อย่างนะครับ ไม่ต้องใส่ serivce name)

การ backup แล้วใช้ข้ามเครื่อง ต้อง export เป็น script ออกมาครับ ใช้ไฟล์ .backup ไม่ได้ครับ

site งานที่เดียวกันครับ

CRR1036-12G-4S เป็น pppoe ครับ status ขึ้น connected ครับ ใช้งานออก Internet ได้ปกติครับ

User & Pass ใส่ถูกต้องครับ ไม่ได้ใส่  serivce name

ต่อผ่าน Router กับ ไม่ต่อผ่าน Router แบบไหนดีกว่าครับ

yod

ต่อตรงดีกว่าครับ

เลือก interface เป็น ether1 ถูกต้องมั้ยครับ

ลอง export script ผ่าน terminal ครับ

export file=aaa

จากนั้นเอาไฟล์ aaa ใน menu file ออกมาไว้ที่ desktop เปิดไฟล์แล้ว copy ไปใน new terminal ของ mikrotik อีกตัวครับ

Reset Configuration

แล้ว export file ตามที่พี่ว่าครับ

เรียบร้อยใช้งานได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ