Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• UBIQUITI POE-15 ส่งผ่านสาย LAN มากสุดได้กี่เมตรครับ
    เริ่มโดย alan
    Read 17,494 times

UBIQUITI POE-15 ตัวนี้ใช้กับ Nanostation M5
Nanostation M5 ตัวที่ 1 สายยาว 29m ใช้งานไม่เคย hang เลย
Nanostation M5 ตัวที่ 2 สายยาว เกิน 60m จะ hang บ่อยมาก ถ้าใช้งานหนัก
เช่น load file / upload file

ผมจึงสงสัยว่า ตัวที่ 2 มันน่าจะเกี่ยวกับ UBIQUITI POE-15 จ่ายไฟไม่พอด้วยหรือเปล่า
แล้วถ้าผมจะใช้ UBIQUITI POE-24 แทนกับ Nanostation M5 ได้หรือไม่ครับ เห็นตาม
spec ใช้เกิน 60m ได้อย่างสบาย

*** สาย LAN ที่ผมใช้ เป็นของ AMP (CAT5E 24AWG) แท้ครับ

ขอบคุณครับ

yod

ลอง Update Firmware ตัวใหม่ดูหรือยังครับ

วิธีการ Up Firmware อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirMax

สาย Lan ลองตรวจสอบด้วยการเอาคัตเตอร์ขูดๆตรงทองแดงดูครับ ถ้าเจอเหล็กนะปลอมแน่นอน ถ้า Lan ปลอม จะใช้ได้ประมาณ 20 เมตรครับ

ยังไม่ได้ update เลย อยากจะ update อยู่เหมือนกัน แต่กลัวมันจะ hang ตอน update นี่แหละ
เพราะแค่ไป config บางครั้งมันยัง hang เลย จะไปเก็บมันลงมาจากเสา เพื่อ update ก็คงลำบาก
แล้วละครับ และเป็นช่วงหน้าฝนด้วย

ส่วนสาย LAN ผมขูดแล้ว ไม่เจอเหล็กครับ  ;)

ถ้า POE-24 ใัช้กัน NS M5 ได้ ผมขอราคา+vat+ค่าขนส่ง ด้วยครับ ทาง PM มาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

yod

ลองทดสอบด้วยการสลับตัวดูก่อนดีกว่าครับ และลองปรับกำลังส่งลงซัก 3dB และ Enable AirMax

POE 24V ใช้ได้ครับ แต่ต้องใช้กับสาย Lan ที่ยาวเกิน 50 เมตรครับ

yod

ลองทดสอบด้วยการสลับตัวดูก่อนดีกว่าครับ และลองปรับกำลังส่งลงซัก 3dB และ Enable AirMax

POE 24V ใช้ได้ครับ แต่ต้องใช้กับสาย Lan ที่ยาวเกิน 50 เมตรครับ
[/quote]

อ้อ ลืมอีกอย่างครับ ผมเคยเจอ Hang ตอนเวลามันร้อนจัดๆ และก็เวลา Config ในกรณีที่เชื่อมผ่าน WDS และ Connect ผ่านสาย Lan พร้อมๆกันครับ

จะสสับตัว ช่วงนี้ฝนตกหนักมาก ปีนขึ้นบนเสา tower น่ากลัวอยู่เหมือนกันครับ
เปลี่ยนกำลังส่งให้ต่ำลง ผมเคยลดเหลือ 10 สัญญาณจะขาดบ่อย แต่ผมไม่ได้ใช้ airmax ครับ
ไม่ได้ทำ wds ด้วย เป็นแบบ access to stations

ผมจะลองดูตามคำแนะนำมา ลดกำลังส่ง ,enable airmax ,และทำ wds ด้วย เป็นไงจะรายงานอีกที

***แถวบ้านผมตอนนี้ฝนตกหนักมาก มีน้ำท่วมแล้วในพื้นที่บางส่วน