Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การ Reset Mikrotik RouterBoard ผ่าน Serial Console
    เริ่มโดย yod
    Read 16,432 times
yod

งานเข้าล่าสุดครับ

เนื่องจากตอน Update Package แล้วไฟดับ ทำให้ Logon ผ่าน Winbox ไม่ได้เลย ปกติแล้วพอ Boot เครื่องจะต้องมีเสียง Beep อยู่ 2 ครั้ง แต่คราวนี้ดัง Beep ครั้งเดียว แล้วก็นิ่ง กดปุ่ม Reset ก็ไม่ได้ผล

มีทางแก้ครับ

1. Download โปรแกรม NetInstall ที่ Web นี้ครับ http://www.mikrotik.com/download.html

2. Fix IP ให้กับเครื่อง Computer ตามหัวข้อ การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

3. จากนั้น Run โปรแกรม NetInstall ขึ้นมา Click ปุ่ม [Net booting]

4. ใส่หมายเลข Client IP Address: ให้ตรงกับ IP Class ที่เราใช้ครับ

5. เชื่อมต่อสาย Serial Port (สาย Null Modem) เข้ากับ Mikrotik RB450G ครับ

6. เปิดโปรแกรม Hyperterminal ถ้าไม่มี Download ได้ที่นี้ครับ Hyperterminal

7. เลือก Comport แล้ว Click [OK]

8. กำหนด BaudRate ตามรูปเลยครับ จากนั้น Click [OK]

9. ทีนี้ปิด/เปิด RouterBoard ครับ

10. ในหน้าจอ Hyperterminal จะแสดงตามรูปครับ รีบเคาะ Enter ใน 2 วินาที
ถ้าทันจะมี Menu ขึ้นมา ให้กด o (โอ) เลือก boot device

11. แล้วกด 1 เพื่อเลือก Boot จาก Ethernet

12. จากนั้นกด x เพื่อออกครับ

13. จะขึ้นหน้าจอรอ Install

14. ที่หน้าจอโปรแกรม NetInstall จะมีชื่อ Router ขึ้นมาให้ Click เลือก และ Click [Browse] เพื่อเลือก Folder ที่เก็บ Package และเลือก Package ที่ต้องการติดตั้งครับ

15. เมื่อเลือก Package แล้ว Click ปุ่ม Install

16. พอ Install เสร็จปุ่ม Install จะเปลี่ยนเป็น Reboot ให้ Click [Reboot]

เรียบร้อยครับ ;D ;D