Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ใช้ VDSL เข้า Mikrotik config ยังไงครับ
    เริ่มโดย humdee
    Read 7,341 times

เนื่องจาก ตอนแรกใช้ adsl มันใช้งานได้ แล้วพอไปเปลียน vdsl เน็ตก็ไม่ได้เลย สิ่งที่เปลียน คือ เราเตอร์ จาก adsl เป็น vdsl แล้ว ทำการ mode bride แล้ว แต่กลับเน็ตเล่นไม่ได้ ต้องไป config ใน mikrotik ตรงไหนครับ พอทราบบ้างไหม

yod

set vdsl modem ให้เป็น bridge ครับ user/password ใน pppoe-out ต้องถูกต้องนะครับ

Set เหมือน ของ ADSL แล้ว ใช้ config ตัวก่อนเลย ip มา ไม่ขึ้นตกใจแต่ เข้าเน็ตไม่ได้ได้ครับ งง

yod

ดู status ใน pppoe-out1 ขึ้น connected หรือไม่ครับ

ถ้าขึ้น แสดงว่าอาจจะเป็นที่ DNS, NAT Firewall

ถ้าขึ้น Disconnected อาจจะเป็นที่ set bridge ที่ modem ไม่ถูกต้อง, User/Password pppoe dial-up ผิด

yod

ดู status ใน pppoe-out1 ขึ้น connected หรือไม่ครับ

ถ้าขึ้น แสดงว่าอาจจะเป็นที่ DNS, NAT Firewall

ถ้าขึ้น Disconnected อาจจะเป็นที่ set bridge ที่ modem ไม่ถูกต้อง, User/Password pppoe dial-up ผิด
[/quote]

ลืมแจ้ง ถ้า Modem set เป็น bridge ให้ต่อเข้า Port 1 ของ Modem นะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ