ผู้เขียน หัวข้อ: set Unifi AP AC Lite เป็น AP แต่ devices เชื่อมต่อไม่ได้ครับ  (อ่าน 3314 ครั้ง)

instep381

• Mikrotik
  • Newbie
set Unifi AP AC Lite เป็น AP แต่ devices เชื่อมต่อไม่ได้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:37:43 »
เพิ่งหัดเรียนรู้ครับ ซื้อ Mikrotik hex3 + AP AC lite มากับทางsysnet

ลองตั้งค่ามาหลายวันแล้วครับไม่สำเร็จ

เริ่มจาก 3BB(huawei) >>bridge>> [mikrotik hex3]
                                                          >>port2>> [Tp-link archer (กระจายสัญญาณ wifi ใช้ได้ปกติ)]
                                                          >>port4/5>> [Unifi AP Ac Lite / Controller]
เดิมที APAC Lite มันขึ้นว่า connected (Limited) เลยลองปรับให้เป็น Static IP
Controller ก็แสดงผลว่า  connected ปกติแล้วครับ

แต่ทีนี้ลองเข้าไปต่อ wifi (SSID: test-unifi) ปรากฎว่าไม่สามารถเชื่อมต่อได้ เหมือนมือถือไม่สามารถรับ IP จาก เจ้าตัว APAC Lite ได้

ไม่ทราบว่าควรต้องไปแก้ไขตรงส่วนไหนบ้างครับ หรือต้องเริ่ม จาก เจ้าmikrotik

(Controller v.5.4.11)
**Config APAC Lite:
-static ip
-ปิดDHCP

เมื่อวานลองทำตามกระทู้นี้ครับ แต่ยังไม่สำเร็จ
http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2836.0/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Config-Mikrotik-VLAN-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Unifi-AP-%E0%B8%97%E0%B8%B3-Multiple-SSID

ปล. ผมอยากให้ devicesทุกตัวสามารถเข้าไปดูหนังในคอมเก่า อยากให้มันอยู่ในวงแลนเดียวกันหมดอะครับ ไม่ว่าจะผ่าน Lan / Wireless

ผมให้ข้อมูลไม่ครบยังไงขอโทษด้วยครับ
 ??? :o :-\
รบกวนแนะนำด้วยครับ  ;D
ขอบคุณครับ

yod

• Administrator
  • Hero Member
    • Sysnet Center
Re: set Unifi AP AC Lite เป็น AP แต่ devices เชื่อมต่อไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2017, 16:08:05 »

>>port2>> [Tp-link archer (กระจายสัญญาณ wifi ใช้ได้ปกติ)]
                                                          >>port4/5>> [Unifi AP Ac Lite / Controller]
เดิมที APAC Lite มันขึ้นว่า connected (Limited) เลยลองปรับให้เป็น Static IP
Controller ก็แสดงผลว่า  connected ปกติแล้วครับ

แต่ทีนี้ลองเข้าไปต่อ wifi (SSID: test-unifi) ปรากฎว่าไม่สามารถเชื่อมต่อได้ เหมือนมือถือไม่สามารถรับ IP จาก เจ้าตัว APAC Lite ได้

ไม่ทราบว่าควรต้องไปแก้ไขตรงส่วนไหนบ้างครับ หรือต้องเริ่ม จาก เจ้าmikrotik

(Controller v.5.4.11)
**Config APAC Lite:
-static ip
-ปิดDHCP

เมื่อวานลองทำตามกระทู้นี้ครับ แต่ยังไม่สำเร็จ
http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2836.0/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Config-Mikrotik-VLAN-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Unifi-AP-%E0%B8%97%E0%B8%B3-Multiple-SSID

ปล. ผมอยากให้ devicesทุกตัวสามารถเข้าไปดูหนังในคอมเก่า อยากให้มันอยู่ในวงแลนเดียวกันหมดอะครับ ไม่ว่าจะผ่าน Lan / Wireless

ผมให้ข้อมูลไม่ครบยังไงขอโทษด้วยครับ
 ??? :o :-\
รบกวนแนะนำด้วยครับ  ;D
ขอบคุณครับ

1. ขึ้น Status Limited เหมือน AP ไม่ได้ IP จาก Mikrotik เลยครับ ลองตรวจสาย Lan และ ตรวจสอบ Status ว่ามันแจ้ง Need Upgrade หรือไม่ครับ
2. ดู IP --> DHCP Server --: Lease มีรายการเยอะมั้ยครับ ลองลบออกดู และดูที่ IP --> Pool กำหนด Length IP ไว้เท่าไหร่ครับ

เบื้องต้นนะครับ

เปิด Hotspot Server ใน Mikrotik ไว้หรือเปล่าครับ

--> ถ้าเปิด..และใน Software Unifi เปิด Guest Mode
เครื่องที่ลง Software Unifi Controller ให้ ByPass ที่ Mikrotik ด้วยครับ

--> ไม่ได้เปิด Hotspot Server
นำเครื่อง Notebook แล้ว Fix IP ที่ Card Wireless แล้วเชื่อมต่อตัว Unifi จากนั้น Ping ไปที่ Mikrotik

๊UAP ไม่ได้ทำหน้าที่แจก IP ครับ มันเป็นแค่ Bridge (สะพาน) เฉยๆเพื่อเชื่อมต่อเข้ากับ gateway

instep381

• Mikrotik
  • Newbie
Re: set Unifi AP AC Lite เป็น AP แต่ devices เชื่อมต่อไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2017, 16:42:21 »

ค่าเดิม Mikrotik กำหนดมาเป็น 192.168.1.2 - 192.168.1.254 ครับ

อ่านแล้วยังงงๆ สงสัยอยู่ครับ

Notebook fix ip (ex.192.168.1.200) -->
เชื่อมต่อ Unifi (ผ่าน wireless โดยที่ ถอดlan notebook ออกจาก mikrotik??) -->
Ping ไปที่ Mikrotik (192.168.1.1)

ปล. ต้องการเข้า Advance Zone Mikrotik ครับ ต้องใช้หลักฐานอะไรยืนยันมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

Share via facebook

xx
การเขียนสคริป ให้ mikrotik hAP lite ลบผู้ใชงานเมื่อใช้งานครบเวลาที่กำหนด

เริ่มโดย akoko เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
116 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 3 มิถุนายน 2019, 07:33:54
โดย akoko
xx
คู่มือการ Config Ubiquiti Unifi Gateway, Unifi Switch, Unifi AP และ Unifi Cloud

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-คิวตี้)

0 ตอบ
2215 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 8 พฤษภาคม 2019, 13:20:49
โดย yod
xx
ขอช่วยสอนวิธี config ubiquiti AP AC LITE ให้ผมทีครับ พอปิดคอมแล้วเล่นไม่ได้

เริ่มโดย Jiew เมื่อ อุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-คิวตี้)

0 ตอบ
2049 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 8 ตุลาคม 2016, 19:22:05
โดย Jiew
xx
การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi และ Software Unifi Controller Version 3

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-คิวตี้)

2 ตอบ
52134 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 26 มกราคม 2015, 11:13:54
โดย jobzaaclub
xx
การ Config Ubiquiti Unifi-AP ทำ Multiple-SSID ร่วมกับ Unifi Switch

0 ตอบ
7059 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 22 สิงหาคม 2017, 18:25:45
โดย yod

Users found this pages searching for: