Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Fix IP Address บน Windows7 เพื่อ Config อุปกรณ์ Network
    เริ่มโดย yod
    Read 176,739 times
yod

การ Fix IP Address บน Windows7 เพื่อ Config อุปกรณ์ Network

1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่างเครื่อง Computer กับอุปกรณ์ Network

2. ที่ Natification Area ให้ Click Mouse ที่ Icon Network Status จะมีหน้าจอย่อยขึ้นมา ให้ Click ที่ Open Network and Sharing Center

3. Click ที่ Icon Local Area Connection

4. หน้าจอ Local Area Connection Status ให้ Click ปุ่ม [Properties]

5. ที่ Tab Networking เลือก Internet Protocal Version 4 (TCP/IPv4) แล้ว Click [Properties]

6. Click เลือก Use the following IP address
IP Address: กำหนด IP ให้ตรงกับ Class ของอุปกรณ์ Network ที่เชื่อมต่อ
Subnet Mask: 255.255.255.0

จากนั้น Click [OK]

เรียบร้อยครับ  ;D

Thanes
   ถามแบบไม่รู้เรื่องเลยนะครับ   Subnet Mask: 255.255.255.0   เราจะเอา  เลข Subnet Mask มาจากไหนครับ

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

มาจากการคำนวน อธิบายยาวครับ แต่ผมเห็นมีโปรแกรมช่วยในการคำนวนอยู่ ลองหาใน google ดูครับ

วิธีนี้สามารถแก้ปัญหา IP ซ้อนกันได้รึป่าวครับ  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ

yod

ปกติ dhcp ไม่มีทางแจกซ้อนกันครับ เว้นแต่จะตั้ง ip ชนกันเองครับ ถ้าตั้งชนกันก็ไม่ได้กันทั้ง 2 เครื่อง

ขอถามท่านYod ครับ  ตั้งภายในชายคาชั้น2ของบ้าน  ต้องใส่ตัวกันฟ้า ใหมครับ   ขอบคุณครับ