Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Backup-Restore ค่า Config ของ Mikrotik RouterBoard
    เริ่มโดย yod
    Read 16,549 times
yod

วิธีการ Backup-Restore ค่า Config ของ Mikrotik RouterBoard

การ Backup Mikrotik Config
1. Click ที่ Menu Files
2. Click ปุ่ม Backup จะมี File Config ขึ้นมาครับ จากรูปจะเป็น Mikro Tik-0211970-0048.backup จากนั้น Click ลากไฟล์นี้ไปเก็บที่ Desktop ที่ Windows ก็ได้ครับ

การ Restore Mikrotik Config
1. Click ที่ Menu Files
2. ลากไฟล์ที่ Backup ไว้ เข้ามาที่ File List

3. Click เลือกไฟล์ที่ลากเข้ามา แล้ว Click [Restore]

Config File สำเร็จรูปสำหรับ RB750G ครับ

เรียบร้อยครับ

Config File สำเร็จรูปสำหรับ rb450g มีหรือป่าวครับๆ แบบที่ ทางร้าน config มาให้ครั้งแรกอะครับๆ (คอนฟิกตามในเอกสารที่แนบมากับอุปกรณ์)

yod

สวัสดี ครับ คุณ ยอด

พอดีผมไปทำการ รีเซ๊ท RB 750 เข้าง่ะครับที่นี้ไฟล์ Backup ที่คุณยอดเซ๊ทมาให้หายหมดเลยครับ รบกวนส่งไฟล์ backup มาให้หน่อยได้หรือปล่าวครับ

email : stamcom@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

yod

สวัสดีครับ

ไฟล์ backup จะใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ ถ้ายังไง set ให้ routerboard ให้ออก internet ได้ก่อน เดี๋ยวผม remote ไป set hotspot ให้ครับ

แต่ปกติแล้ว reset ไฟล์ backup จะไม่หายนะครับ ลองหาดูใน file list ดีๆครับ  ;D

ดูแล้วครับ มันไม่มีครับ คุณยอด ขอการเซ็ทอับค่าเริ่มต้นที่จะให้คุณยอดรีโหมดมาเซ็ทหน่อยครับ

yod

ทำในหัวข้อนี้ก่อนครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,339.0/

หลังจากออก Internet ได้แล้ว โทรมาที่เบอร์ผมครับ ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ ผมจะเข้าร้านประมาณเที่ยงๆอะครับ ;D